புள்ளி-தொடர்பு டிரான்சிஸ்டர் கண்டுபிடித்த நோபல் பரிசு பெற்ற வால்டர் ஹவுசர் பிராட்டேன் நினைவு தினம் இன்று (அக்டோபர் 13, 1987).

வால்டர் ஹவுசர் பிராட்டேன் (Walter Brattain) பிப்ரவரி 10, 1902ல் அமெரிக்க பெற்றோர்களான ரோஸ் ஆர்.பிராட்டெய்ன் மற்றும் ஒட்டிலி ஆகியோருக்கு குயிங் சீனாவின் புஜியனில் உள்ள அமோய்ல் (ஜியாமென்) பிறந்தார். ரோஸ் ஆர்.பிராட்டன் டிங்-வென் நிறுவனத்தில் சீன சிறுவர்களுக்கான ஒரு தனியார் பள்ளி ஆசிரியராக இருந்தார். ஒட்டிலி ஹவுசர் பிராட்டெய்ன் ஒரு திறமையான கணிதவியலாளர் ஆவார். இருவரும் விட்மேன் கல்லூரியில் பட்டம் பெற்றவர்கள். ஒட்டிலி மற்றும் குழந்தை வால்டர் 1903ல் அமெரிக்காவிற்குத் திரும்பினர். ரோஸ் சிறிது காலத்திற்குப் பின் தொடர்ந்தார். இந்த குடும்பம் வாஷிங்டனின் ஸ்போகேனில் பல ஆண்டுகள் வாழ்ந்தது. 1911ல் வாஷிங்டனின் டோனாஸ்கெட் அருகே ஒரு கால்நடை பண்ணை அருகில் குடியேறினார். பிராட்டன் வாஷிங்டனில் உள்ள உயர்நிலைப் பள்ளியில் பயின்றார். ஒரு வருடம் சியாட்டிலிலுள்ள குயின் அன்னே உயர்நிலைப் பள்ளியிலும், இரண்டு ஆண்டுகள் டோனாஸ்கெட் உயர்நிலைப் பள்ளியிலும், ஒரு வருடம் பைன்பிரிட்ஜ் தீவில் உள்ள சிறுவர்களுக்கான மோரன் பள்ளியில் பயின்றார்.

பிராட்டன் பின்னர் வாஷிங்டனின் வல்லாவில் உள்ள விட்மேன் கல்லூரியில் பயின்றார். அங்கு பெஞ்சமின் எச்.பிரவுன் (இயற்பியல்) மற்றும் வால்டர் ஏ.பிராட்டன் (கணிதம்) ஆகியோருடன் பயின்றார். 1924 ஆம் ஆண்டில் விட்மானிடமிருந்து இளங்கலை பட்டம் பெற்றார். இயற்பியல் மற்றும் கணிதத்தில் இரட்டைப் பட்டம் பெற்றார். பிராட்டன் 1926ல் யூஜினில் உள்ள ஓரிகான் பல்கலைக்கழகத்தில் முதுகலைப் பட்டத்தையும், 1929ல் மினசோட்டா பல்கலைக்கழகத்தில் இருந்து பி.எச்.டி பட்டத்தையும் பெற்றார். மினசோட்டாவில், ஜான் ஹாஸ்ப்ரூக் வான் வ்லெக்கின் கீழ் குவாண்டம் இயக்கவியலின் புதிய துறையைப் படிக்க பிராட்டனுக்கு வாய்ப்பு கிடைத்தது. ஜான் டி.டேட் மேற்பார்வையிட்ட அவரது ஆய்வறிக்கை, மெர்குரி நீராவியில் எலக்ட்ரான் தாக்கம் மற்றும் ஒழுங்கற்ற சிதறல் ஆகியவற்றால் உற்சாகத்தின் செயல்திறன் ஆகும். வால்டர் பிராட்டன் இரண்டு முறை திருமணம் செய்து கொண்டார். அவரது முதல் மனைவி வேதியியலாளர் கெரன் கில்மோர். அவர்கள் 1935 இல் திருமணம் செய்து கொண்டனர். 1943ல் வில்லியம் ஜி. பிராட்டெய்ன் என்ற மகனைப் பெற்றார். கெரன் கில்மோர் பிராட்டேன் ஏப்ரல் 10, 1957 அன்று இறந்தார். அடுத்த ஆண்டு, பிராட்டன் மூன்று குழந்தைகளின் தாயான திருமதி எம்மா ஜேன் (கிர்ச்) மில்லரை மணந்தார்.

1927 முதல் 1928 வரை பிராட்டன் வாஷிங்டன், டி.சி.யில் உள்ள தேசிய பணியகங்களில் பணியாற்றினார். அங்கு அவர் பைசோ எலக்ட்ரிக் அதிர்வெண் தரங்களை உருவாக்க உதவினார். ஆகஸ்ட் 1929ல் அவர் ஆராய்ச்சி இயற்பியலாளராக பெல் தொலைபேசி ஆய்வகங்களில் ஜோசப் ஏ.பெக்கருடன் சேர்ந்தார். காப்பர் ஆக்சைடு திருத்தியில் சார்ஜ் கேரியர்களின் வெப்ப-தூண்டப்பட்ட ஓட்டத்தில் இருவருமே பணியாற்றினர். அர்னால்ட் சோமர்ஃபெல்ட் ஆற்றிய சொற்பொழிவில் பிராட்டெய்ன் கலந்து கொள்ள முடிந்தது. தெர்மோனிக் உமிழ்வு குறித்த அவர்களின் அடுத்தடுத்த சோதனைகள் சில சோமர்ஃபெல்ட் கோட்பாட்டிற்கான சோதனை சரிபார்ப்பை வழங்கின. டங்ஸ்டனின் மேற்பரப்பு நிலை மற்றும் பணி செயல்பாடு மற்றும் தோரியம் அணுக்களின் உறிஞ்சுதல் ஆகியவற்றிலும் அவர்கள் வேலை செய்தனர். ஒரு குறைக்கடத்தியின் இலவச மேற்பரப்பில் பணி நோபல் பரிசுக் குழுவால் திட நிலை இயற்பியலுக்கான அவரது முக்கிய பங்களிப்புகளில் ஒன்றாக கருதப்பட்டது. அந்த நேரத்தில், தொலைபேசி தொழில் எலக்ட்ரான் ஓட்டத்தை கட்டுப்படுத்தவும் மின்னோட்டத்தை பெருக்கவும் வெற்றிட குழாய்களைப் பயன்படுத்துவதை பெரிதும் சார்ந்தது. வெற்றிட குழாய்கள் நம்பகமானவை அல்லது திறமையானவை அல்ல.

பெல் ஆய்வகங்கள் ஒரு மாற்று தொழில்நுட்பத்தை உருவாக்க விரும்பின. 1930 களின் முற்பகுதியில், பிராட்டன் வில்லியம் பி.ஷாக்லியுடன் ஒரு செமிகண்டக்டர் பெருக்கியின் யோசனையில் பணியாற்றினார். இது காப்பர் ஆக்சைடைப் பயன்படுத்தியது. இது ஒரு கள விளைவு டிரான்சிஸ்டரை உருவாக்குவதற்கான ஆரம்ப மற்றும் தோல்வியுற்ற முயற்சி. பெல் மற்றும் பிற இடங்களில் உள்ள பிற ஆராய்ச்சியாளர்களும் ஜெர்மானியம் மற்றும் சிலிக்கான் போன்ற பொருட்களைப் பயன்படுத்தி குறைக்கடத்திகளில் பரிசோதனை செய்து கொண்டிருந்தனர். ஆனால் போருக்கு முந்தைய ஆராய்ச்சி முயற்சி ஓரளவுக்கு இடையூறாக இருந்தது மற்றும் வலுவான தத்துவார்த்த அடிப்படை இல்லை. இரண்டாம் உலகப் போரின்போது, கொலம்பியா பல்கலைக்கழகத்தில் தேசிய பாதுகாப்பு ஆய்வுக் குழுவுடன் நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களைக் காந்தமாகக் கண்டறிவது குறித்த ஆராய்ச்சியில் பிராட்டேன் மற்றும் ஷாக்லி இருவரும் தனித்தனியாக ஈடுபட்டனர். நீர்மூழ்கிக் கப்பல்களால் ஏற்படும் பூமியின் காந்தப்புலத்தில் உள்ள முரண்பாடுகளைக் கண்டறியும் அளவுக்கு பிராட்டனின் குழு காந்த அளவீடுகளை உருவாக்கியது.

1945 ஆம் ஆண்டில், பெல் லேப்ஸ் மறுசீரமைக்கப்பட்டு, தகவல்தொடர்பு தொழில்நுட்பங்களுடன் தொடர்புடைய திட நிலை இயற்பியலில் அடிப்படை ஆராய்ச்சி செய்ய ஒரு குழுவை உருவாக்கியது. துணைத் துறையை உருவாக்குவது துணைத் தலைவரான மெர்வின் கெல்லியால் அங்கீகரிக்கப்பட்டது. ஒரு இடைநிலைக் குழு, இது ஷாக்லி மற்றும் ஸ்டான்லி ஓ. மோர்கன் ஆகியோரால் இணைக்கப்பட்டது. புதிய குழுவில் விரைவில் ஜான் பார்டீன் இணைந்தார். 1930களில் ஜான் மற்றும் வால்டரை அறிமுகப்படுத்திய பிராட்டனின் சகோதரர் ராபர்ட்டின் நெருங்கிய நண்பர் பார்டீன். பார்டீன் ஒரு குவாண்டம் இயற்பியலாளர். பிராட்டேன் பொருள் அறிவியலில் ஒரு சிறந்த பரிசோதகர் மற்றும் அவர்களின் அணியின் தலைவரான ஷாக்லி திட-நிலை இயற்பியலில் நிபுணர். அந்தக் காலக் கோட்பாடுகளின்படி, ஷாக்லியின் புலம் விளைவு டிரான்சிஸ்டர், சிலிக்கான் மெல்லியதாக சிலிகான் பூசப்பட்டு ஒரு உலோகத் தகடுக்கு அருகில் பொருத்தப்பட்டிருக்கும். அது ஏன் இல்லை என்று கண்டுபிடிக்க அவர் பிராட்டேன் மற்றும் பார்டீனுக்கு உத்தரவிட்டார். நவம்பர் மற்றும் டிசம்பர் மாதங்களில் இருவரும் பலவிதமான சோதனைகளை மேற்கொண்டனர். ஷாக்லியின் சாதனம் ஏன் பெருக்காது என்பதை தீர்மானிக்க முயன்றது. பார்டீன் ஒரு புத்திசாலித்தனமான கோட்பாட்டாளர். பிராட்டேன், சமமாக முக்கியமாக, “குறைக்கடத்திகளில் நீங்கள் என்ன செய்ய முடியும் என்பதற்கு ஒரு உள்ளுணர்வு உணர்வைக் கொண்டிருந்தார்”. நடத்தத் தவறியது மேற்பரப்பில் உள்ள உள்ளூர் மாறுபாடுகளின் விளைவாக இருக்கலாம் என்று பார்டீன் கோட்பாடு செய்தார்.

பிராட்டேன் மற்றும் பார்டீன் ஆகியோர் தங்க உலோகப் புள்ளியை சிலிக்கானுக்குள் தள்ளி, வடிகட்டிய நீரில் சுற்றுவதன் மூலம் ஒரு சிறிய அளவிலான பெருக்கத்தை உருவாக்க முடிந்தது. சிலிக்கானை ஜெர்மானியத்துடன் மாற்றுவது பெருக்கத்தை மேம்படுத்தியது. ஆனால் குறைந்த அதிர்வெண் நீரோட்டங்களுக்கு மட்டுமே. டிசம்பர் 16 அன்று, பிராட்டேன் இரண்டு தங்க இலை தொடர்புகளை ஒரு ஜெர்மானியம் மேற்பரப்பில் ஒன்றாக இணைக்கும் முறையை வகுத்தார். பிராட்டேன் அறிவித்தார்: “இந்த இரட்டை புள்ளி தொடர்பைப் பயன்படுத்தி, ஒரு ஜெர்மானியம் மேற்பரப்பில் 90 வோல்ட் அனோடைஸ் செய்யப்பட்டு, எலக்ட்ரோலைட் H2O இல் கழுவப்பட்டு, அதன் மீது சில தங்க புள்ளிகள் ஆவியாகிவிட்டன. தங்க தொடர்புகள் வெற்று மேற்பரப்பில் அழுத்தப்பட்டன. மேற்பரப்புக்கான இரு தங்க தொடர்புகளும் நேர்த்தியாக சரிசெய்யப்பட்டன. ஒரு புள்ளி ஒரு கட்டமாகவும் மற்ற புள்ளி ஒரு தட்டாகவும் பயன்படுத்தப்பட்டது. கட்டத்தில் உள்ள சார்பு (டி.சி) பெருக்கத்தைப் பெறுவதற்கு நேர்மறையாக இருக்க வேண்டும்.

பார்டீன் விவரித்தபடி, “தங்க இடத்துடனான ஆரம்ப சோதனைகள் உடனடியாக ஜெர்மானியம் தொகுதிக்குள் துளைகள் அறிமுகப்படுத்தப்படுவதாகவும், மேற்பரப்புக்கு அருகிலுள்ள துளைகளின் செறிவை அதிகரிப்பதாகவும் பரிந்துரைத்தன. இந்த நிகழ்வை விவரிக்க உமிழ்ப்பான் மற்றும் சேகரிப்பாளர் பெயர்கள் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டன. ஒரே கேள்வி சேர்க்கப்பட்ட துளைகளின் கட்டணம் எவ்வாறு ஈடுசெய்யப்பட்டது. எங்கள் முதல் எண்ணம் கட்டணம் மேற்பரப்பு நிலைகள் ஈடுசெய்யப்பட்டது. ஷாக்லி பின்னர் கட்டணம் மொத்தமாக எலக்ட்ரான்களால் ஈடுசெய்யப்படுவதாக பரிந்துரைத்தார் மற்றும் சந்தி டிரான்சிஸ்டர் வடிவவியலை பரிந்துரைத்தார். பின்னர் மேற்கொள்ளப்பட்ட சோதனைகள் புள்ளி-தொடர்பு டிரான்சிஸ்டரில் இரண்டும் நிகழக்கூடும் என்று பிராட்டெய்னும் நானும் காட்டினோம். டிசம்பர் 23, 1947ல், வால்டர் பிராட்டேன், ஜான் பார்டீன் மற்றும் வில்லியம் பி. ஷாக்லி ஆகியோர் பெல் ஆய்வகங்களில் தங்கள் சகாக்களுக்கு முதல் பணிபுரியும் டிரான்சிஸ்டரை நிரூபித்தனர். சிறிய மின் சமிக்ஞைகளைப் பெருக்கி, டிஜிட்டல் தகவல்களைச் செயலாக்குவதை ஆதரிக்கும், டிரான்சிஸ்டர் “நவீன மின்னணுவியலின் முக்கிய செயல்பாட்டாளர்” ஆகும். இந்த மூன்று பேரும் “குறைக்கடத்திகள் பற்றிய ஆராய்ச்சி மற்றும் டிரான்சிஸ்டர் விளைவைக் கண்டுபிடித்ததற்காக” 1956 ஆம் ஆண்டில் இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசைப் பெற்றனர்.

1947 ஆம் ஆண்டு ஆர்ப்பாட்டத்தால் ஒரு பெரிய முன்னேற்றம் ஏற்பட்டுள்ளது. பெல் ஆய்வகங்கள் இப்போது மேற்பரப்பு நிலைகள் திட்டம் என்று அழைக்கப்படும் விஷயத்தில் தீவிரமாக கவனம் செலுத்தியது. ஆரம்பத்தில், கடுமையான ரகசியம் காணப்பட்டது. பெல் லேப்ஸில் உள்ள கவனமாக தடைசெய்யப்பட்ட உள் மாநாடுகள் பிராட்டேன், பார்டீன், ஷாக்லி மற்றும் தொடர்புடைய ஆராய்ச்சிகளில் ஈடுபட்டுள்ள மற்றவர்களின் பணிகளைப் பற்றிய தகவல்களைப் பகிர்ந்து கொண்டன. பர்டூ பல்கலைக்கழகத்தில் ஜெர்மானியத்தில் எதிர்ப்பைப் படிக்கும் ரால்ப் ப்ரே மற்றும் சீமோர் பென்சர் இதேபோன்ற கண்டுபிடிப்பை மேற்கொண்டு பெல் ஆய்வகங்களுக்கு முன்பாக வெளியிடலாமா என்பதில் கணிசமான கவலை இருந்தது. ஜூன் 30, 1948 அன்று, பெல் ஆய்வகங்கள் தங்கள் கண்டுபிடிப்பை பகிரங்கமாக அறிவிக்க ஒரு பத்திரிகையாளர் சந்திப்பை நடத்தின. புதிய அறிவு மற்ற நிறுவனங்களுடன் சுதந்திரமாகப் பகிரப்படும் திறந்த கொள்கையையும் அவர்கள் ஏற்றுக்கொண்டனர். அவ்வாறு செய்வதன் மூலம், அவர்கள் ஒரு இராணுவ ரகசியமாக வேலையை வகைப்படுத்துவதைத் தவிர்த்தனர். மேலும் டிரான்சிஸ்டர் தொழில்நுட்பத்தின் பரவலான ஆராய்ச்சி மற்றும் வளர்ச்சியை சாத்தியமாக்கினர். பெல் ஆய்வகங்கள் பல்கலைக்கழகம், தொழில் மற்றும் இராணுவ பங்கேற்பாளர்களுக்கு திறந்த பல சிம்போசியாக்களை ஏற்பாடு செய்தன. அவை செப்டம்பர் 1951, ஏப்ரல் 1952 மற்றும் 1956ல் நூற்றுக்கணக்கான விஞ்ஞானிகள் கலந்து கொண்டன. சர்வதேச மற்றும் உள்நாட்டு நிறுவனங்களின் பிரதிநிதிகள் கலந்து கொண்டனர்.

பிராட்டேன் 1970 களில் சியாட்டலுக்கு குடிபெயர்ந்தார். டிரான்சிஸ்டரைக் கண்டுபிடித்ததற்கான அனைத்து வரவுகளையும் அவர் பெற்றிருக்க வேண்டும் என்று ஷாக்லி நம்பினார் பிராட்டன் தனது வாழ்க்கையின் பெரும்பகுதியை மேற்பரப்பு மின்னணு நிலைகளின் ஆய்வுகளுக்காக அர்ப்பணித்தார். புள்ளி-தொடர்பு டிரான்சிஸ்டர் கண்டுபிடித்த நோபல் பரிசு பெற்ற வால்டர் ஹவுசர் பிராட்டேன் அக்டோபர் 13, 1987ல் தனது 85வது அகவையில், வாஷிங்டன் அமெரிக்காவில் அல்சைமர் நோயால் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார். வாஷிங்டனின் பொமரோய் நகர கல்லறையில் அடக்கம் செய்யப்பட்டார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image

Be the first to comment

Leave a Reply