டால்மியா நிறுவன தலைவராகவும், சர்வதேச கிரிக்கெட் கவுன்சிலின் தலைவராகவும் பணியாற்றிய ஜக்மோகன் டால்மியா நினைவு தினம் இன்று (செப்டம்பர் 20, 2015).

ஜக்மோகன் டால்மியா (Jagmohan Dalmiya) மே 30, 1940ல் கொல்கத்தா மார்வாரி குடும்பத்தில் பிறந்தார். இவரது தந்தை அர்ஜுன் பிரசாத் டால்மியா கொல்கத்தாவை தளமாகக் கொண்ட ஒரு தொழிலதிபர் ஆவார். டால்மியா கல்கத்தாவின் ஸ்காட்டிஷ் சர்ச் கல்லூரியில் படித்தார். அவர் ஒரு விக்கெட் கீப்பராக தனது வாழ்க்கையைத் தொடங்கினார். மேலும் கல்கத்தாவில் உள்ள ஒரு முன்னணி கிரிக்கெட் கிளப்பில் விளையாடி பேட்டிங்கையும் தொடங்கினார். அவரது தந்தையின் மரணத்திற்குப் பிறகு, டால்மியா தனது தந்தையின் நிறுவனமான எம்.எல். டால்மியா அண்ட் கோ நிறுவனத்தில் 19 வயதில் பொறுப்பேற்றார். இந்த நிறுவனம் 1963 ஆம் ஆண்டில் கல்கத்தாவின் பிர்லா கோளரங்கத்தை உருவாக்கியது. டால்மியா பெங்காலி குடும்பத்தில் பிறந்த சந்திரலேகா டால்மியாவை திருமணம் செய்து கொண்டார். டால்மியா 1979 ஆம் ஆண்டில் இந்திய கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியத்தில் (பிசிசிஐ) வங்காள கிரிக்கெட் சங்கத்தின் பிரதிநிதியாக சேர்ந்தார். மேலும் இந்தியா கிரிக்கெட் உலகக் கோப்பையை வென்ற 1983 ஆம் ஆண்டில் அதன் பொருளாளராக ஆனார். அதிகாரத்துவ இந்தர்ஜித் சிங் பிந்த்ரா மற்றும் கிரிக்கெட் நிர்வாகி என்.கே.பி சால்வே ஆகியோருடன், டால்மியா 1987 உலகக் கோப்பையை இந்திய துணைக் கண்டத்தில் நடத்த முன்மொழிந்தார். முந்தைய மூன்று உலகக் கோப்பைகளையும் நடத்திய இங்கிலாந்திலிருந்து இந்த முன்மொழிவு எதிர்ப்பைப் பெற்றது.

இருப்பினும், 1984 ஆம் ஆண்டில், அசோசியேட் நாடுகளின் ஆதரவு வாக்குகளுடன், இந்த திட்டம் சர்வதேச கிரிக்கெட் கவுன்சில் (ஐ.சி.சி) வழியாக பெரும் பெரும்பான்மையுடன் நிறைவேற்றப்பட்டது. 1987 உலகக் கோப்பை முதன்முறையாக கிரிக்கெட் உலகக் கோப்பை இங்கிலாந்துக்கு வெளியே நடைபெற்றது. மேலும் போட்டியை நடத்துவதற்கான சுழற்சி முறைக்கு வழி வகுத்தது. டால்மியா இறுதிப் போட்டி கொல்கத்தாவில் நடைபெறுவதை உறுதிசெய்து, அதன் கிளப் ஹவுஸை சரியான நேரத்தில் புதுப்பித்தது. டால்மியா 1991ல் தென்னாப்பிரிக்காவை மீண்டும் சர்வதேச கிரிக்கெட்டுக்குள் நுழைவதற்கு முன்மொழிந்தார். அதே ஆண்டில் தென்னாப்பிரிக்காவின் மூன்று போட்டிகள் கொண்ட ஒருநாள் சுற்றுப்பயணத்தை உறுதி செய்தார். அப்போதைய ஐ.சி.சி தலைவர் க்ளைட் வால்காட் தென்னாப்பிரிக்காவின் கிரிக்கெட்டில் மீண்டும் நுழைவது குறித்து விவாதிக்க ஆதரவாக இல்லாததால், டால்மியாவின் பங்கு முக்கியமானது என்று கூறப்படுகிறது. நவம்பர் 1991ல், தென்னாப்பிரிக்கா 1970 ஆம் ஆண்டில் சர்வதேச கிரிக்கெட்டில் இருந்து இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட பின்னர் முதல் கொல்கத்தாவின் ஈடன் கார்டனில் ஒருநாள் போட்டி 100,000 பார்வையாளர்களுக்கு முன்னால் சர்வதேச போட்டியை விளையாடியது. இந்த போட்டி தென்னாப்பிரிக்கா சர்வதேச விளையாட்டுக்கு திரும்புவது அவர்களின் விளையாட்டு புறக்கணிப்பை முடிவுக்குக் கொண்டுவந்தது.

1993 ஆம் ஆண்டில், இந்தியாவில் கிரிக்கெட் போட்டிகளின் தொலைக்காட்சி உரிமைகளை விற்றதற்காக ஒளிபரப்பாளர் தூர்தர்ஷனுக்கு எதிரான சட்டப் போரில் டால்மியாவும் பிந்திராவும் வென்றனர். சட்டப் போரின் விளைவு என்னவென்றால், இந்திய போட்டிகளை ஒளிபரப்புவதற்கான உரிமைகளைப் பெற்றதற்காக தூர்தர்ஷன் பிசிசிஐக்கு பணம் செலுத்த வேண்டியிருந்தது. 1995 ஆம் ஆண்டில், உரிமைகள் இந்திய உச்சநீதிமன்றத்தால் பி.சி.சி.ஐ.க்குச் சொந்தமான ஒரு பொருளாக தீர்ப்பளிக்கப்பட்டன. மேலும் அவை அதிக விலைக்கு விற்பனையாளருக்கு விற்கப்படலாம். இந்த தீர்ப்பு பி.சி.சி.ஐ அதிக வருவாயை ஈட்ட அனுமதித்தது மற்றும் உலக சந்தையில் பி.சி.சி.ஐ.யின் நிலையை வலுப்படுத்தியது. டால்மியா மற்றும் அப்போதைய பி.சி.சி.ஐ தலைவர் மாதவ்ராவ் சிந்தியா ஆகியோரின் உதவியுடன், இந்திய துணைக் கண்டம் 1996 உலகக் கோப்பைக்கான ஹோஸ்டிங் உரிமையைப் பெற்றது. இருப்பினும், ஆஸ்திரேலியா மற்றும் மேற்கிந்திய தீவுகள் போட்டியின் போது பயங்கரவாதத்தால் பாதிக்கப்பட்ட இலங்கையில் விளையாட மறுத்துவிட்டன. அப்போது பி.சி.சி.ஐ.யின் செயலாளராக இருந்த டால்மியா, இலங்கைக்கு எதிராக ஒரு நல்லெண்ண போட்டியை விளையாடுவதற்கு சில நாட்களில் ஐக்கிய இந்தியா-பாகிஸ்தான் அணியை (வில்ஸ் லெவன் என்று அழைத்தார்) உருவாக்கினார். உலகக் கோப்பைக்காக டிவி உரிமைகளுக்காக ஒப்பந்தம் கையெழுத்திடப்பட்ட நிலையில், போட்டி ஒரு பெரிய வணிக வெற்றியாக மாறியது.

1996 ஆம் ஆண்டில், ஐ.சி.சி.யின் தலைவர் பதவிக்கான தேர்தலில் டால்மியா ஆஸ்திரேலியாவின் மால்கம் கிரேக்கு எதிராக 23க்கு 13வாக்குகளைப் பெற்றார். ஆனால் ஐ.சி.சி அரசியலமைப்பின் கீழ் தேவையான மூன்றில் இரண்டு பங்கு பெரும்பான்மையைப் பெற முடியவில்லை. இருப்பினும் 1997 ஆம் ஆண்டில் அவர் ஐ.சி.சி.யின் தலைவராக ஒருமனதாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். அவர் மூன்று ஆண்டுகள் பதவி வகித்தார். இதனால் அவர் முதல் ஆசியர் மற்றும் ஐ.சி.சி.யின் தலைமையில் முதல் கிரிக்கெட் அல்லாதவர் ஆனார். அவர் தலைவராக இருந்த காலத்தில், பங்களாதேஷுக்கு டெஸ்ட் அந்தஸ்தை வழங்குவதில் டால்மியாவின் ஆதரவு முக்கிய பங்கு வகித்தது. பங்களாதேஷ் தனது முதல் டெஸ்ட் போட்டியை 2000 நவம்பரில் இந்தியாவுக்கு எதிராக டாக்காவில் விளையாடியது. 1998 ஆம் ஆண்டில் முதன்முதலில் ஐ.சி.சி நாக் அவுட் டிராபியின் ஹோஸ்டிங் உரிமைகளை வென்றதில் பங்களாதேஷை ஆதரித்தார். அவர் ஐ.சி.சி.யில் ஒரு பெரிய மாற்றத்தை கொண்டு வந்தார். மேலும் ஐ.சி.சி.க்கு அதிக வருவாய் ஈட்ட உதவியது. உலகக் கோப்பையில் கிடைத்த லாபம் புரவலன் நாடுகளுக்கு பதிலாக ஐ.சி.சி.க்கு அனுப்பப்பட்டது, இது உலகக் கோப்பை மீதான ஐ.சி.சி. போட்டியின் 1999 பதிப்பிலிருந்து, உலகக் கோப்பை அதிகாரப்பூர்வமாக “ஐசிசி உலகக் கோப்பை” என்று அழைக்கப்படுகிறது. 1997ல் ஐ.சி.சி தலைவராக டால்மியா பதவியேற்றபோது, ஐ.சி.சி.க்கு 16000 டாலர் நிதி இருந்தது, 2000 ஆம் ஆண்டில் அவரது பதவிக்காலம் முடிவடைந்தபோது, அது 15 மில்லியன் டாலர்க்கும் அதிகமாக இருந்தது.

ஐ.சி.சி தலைவராக இருந்த பின்னர், டால்மியா 2001 இல் முதல் முறையாக பி.சி.சி.ஐ.யின் தலைவராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். அதே ஆண்டின் பிற்பகுதியில், ஐ.சி.சி உடன் ‘டென்னஸ் விவகாரம்’ என்று அழைக்கப்பட்டதில் ஐ.சி.சி உடன் ஒரு முக்கிய வரிசையில் ஈடுபட்டார். நடுவர் மற்றும் முன்னாள் இங்கிலாந்து அணியின் கேப்டன் மைக் டென்னஸ், சச்சின் டெண்டுல்கர் தொழில்நுட்ப விதிகளை மீறிய குற்றவாளி (பந்து சேதமடைந்த குற்றச்சாட்டு) எனக் கண்டறிந்தார். அவருக்கு அபராதம் மற்றும் இடைநீக்கம் செய்யப்பட்ட தண்டனையை வழங்கினார். அதே நேரத்தில் வீரேந்தர் சேவாக் ஒரு போட்டிக்கு தடை விதித்தார். இந்த விவகாரம் குறித்து ஒரு பெரிய வாதம் இருந்தது, இந்திய பாராளுமன்றத்தில் கேள்விகள் கேட்கப்பட்டன. ஐ.சி.சி.யின் மேல்முறையீட்டு உரிமையை டால்மியா கோரினார், அது மறுக்கப்பட்டது. மேலும் டென்னஸை பின்வரும் சோதனைக்கு மேட்ச் நடுவராக மாற்ற வேண்டும் அல்லது அது ரத்து செய்யப்படும் என்றும் கோரியது. இறுதியில், பி.சி.சி.ஐ மற்றும் யு.சி.பி.எஸ்.ஏ ஆகியவற்றால் தொடரின் இறுதிப் போட்டியை நடுவர் செய்ய டென்னஸ் அனுமதிக்காததால், இந்த போட்டி ஐ.சி.சி யால் டெஸ்ட் நிலையை நீக்கியது. [20] இந்திய அணி வீரர்களுக்கான ஒப்பந்தங்களும், முன்னாள் கிரிக்கெட் வீரர்கள் மற்றும் நடுவர்களுக்கு ஓய்வூதியமும் முதன்முதலில் 2003 இல் வழங்கப்பட்டன.

1996 ஆம் ஆண்டில், பிபிசி டால்மியாவை உலகின் முதல் ஆறு விளையாட்டு நிர்வாகிகளில் ஒருவராக விவரித்தது. 2005 ஆம் ஆண்டில், உலகளாவிய விளையாட்டில் நிர்வாக சிறப்பிற்காக சர்வதேச சாதனை வரலாறு விளையாட்டு சாதனையாளர் விருது அவருக்கு வழங்கப்பட்டது. கிரிக்கெட்டை வணிகமயமாக்குவதற்கும், பி.சி.சி.ஐ யை உலகின் பணக்காரக் குழுவாக மாற்றுவதற்கும் டால்மியா பெரும்பாலும் ஊடகங்களில் மேற்கோள் காட்டப்பட்டார். ஆஸ்திரேலியா மற்றும் இங்கிலாந்தின் ஐ.சி.சி.யின் “ஏகபோகத்தை” உடைத்து சர்வதேச கிரிக்கெட்டில் இந்திய துணைக் கண்டத்தின் இருப்பை நிறுவிய பெருமையும் அவருக்கு கிடைத்தது. அவர் ஊடகங்களில் “இந்திய கிரிக்கெட்டின் மச்சியாவெல்லி”, “ரியல் பாலிடிக் மாஸ்டர்”, “மறுபிரவேசங்களின் ராஜா” என்று புனைப்பெயர் பெற்றார். ஆஸ்திரேலிய கிரிக்கெட் வீரரும் வர்ணனையாளருமான இயன் சாப்பல் டால்மியாவைப் பற்றி கூறியதாவது: “விளையாட்டின் முன்னேற்றத்திற்கான ஒரு பார்வை அவருக்கு உள்ளது, கிரிக்கெட் அதிகாரிகளிடையே வேறு எந்த தலைவரும் அழைக்கப்படுவதை நான் கேள்விப்பட்டதில்லை.”

டால்மியா தனது இரண்டாவது பதவிக்காலத்தை பிசிசிஐ தலைவராக மார்ச் 2015ல் தொடங்கினார். ஆனால் அதற்குப் பிறகு அவர் உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருந்தார். செப்டம்பரில் அவரது உடல்நிலை மேலும் மோசமடைந்தது. 17 செப்டம்பர் 2015 அன்று, அவருக்கு பாரிய மாரடைப்பு ஏற்பட்டு பி.எம். கொல்கத்தாவில் உள்ள பிர்லா மருத்துவமனை. அவர் தீவிர சிகிச்சை பிரிவில் தங்கியிருந்தார். அவரது சிகிச்சைக்காக ஐந்து பேர் கொண்ட மருத்துவ வாரியம் அமைக்கப்பட்டது. டால்மியா செப்டம்பர் 20, 2015ல் தனது 75வது அகவையில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார். இறப்புக்கான காரணம் இரைப்பை குடல் இரத்தப்போக்கு மற்றும் உறுப்பு செயலிழப்பு என அறிவிக்கப்பட்டது. அவர் இறந்த பிறகு, டால்மியாவின் கண்கள் நகரத்தில் உள்ள வன்முக்த கண் வங்கிக்கு நன்கொடையாக வழங்கப்பட்டன. 21 செப்டம்பர் 2015 அன்று, டால்மியாவின் உடல் அலிபூரில் உள்ள அவரது வீட்டில் இருந்து ஈடன் கார்டனில் உள்ள வங்காள கிரிக்கெட் சங்க அலுவலகத்திற்கு கொண்டு செல்லப்பட்டது. இந்தியாவின் முன்னாள் கேப்டன் சவுரவ் கங்குலி உட்பட பல பிரமுகர்கள் கொல்கத்தாவுக்கு வந்து இறுதி மரியாதை செலுத்தினர். டால்மியாவின் மறைவுக்கு இரங்கல் தெரிவித்தவர்களில் இந்திய ஜனாதிபதி பிரணாப் முகர்ஜி, பிரதமர் நரேந்திர மோடி, மேற்கு வங்க முதல்வர் மம்தா பானர்ஜி, தற்போதைய மற்றும் முன்னாள் கிரிக்கெட் வீரர்கள், ஐ.சி.சி மற்றும் பல்வேறு தேசிய கிரிக்கெட் வாரியங்கள் அடங்கியுள்ளன.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

———————————————————————Hala’s – நோன்பு பெருநாள சமையல் போட்டி..

Last date 15th May 2021

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image