வேலை தொடர்பான விபத்துகள், நோய்கள் விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தும் சர்வதேச தொழிலாளர் நினைவு நாள் (ஏப்ரல் 28)

சர்வதேச தொழிலாளர் நினைவு நாள் (International Workers’ Memorial Day) அல்லது இறந்தோர் மற்றும் காயமடைந்தோருக்கான பன்னாட்டு நினைவு நாள் (International Commemoration Day (ICD) for Dead and Injured) ஆண்டுதோறும் ஏப்ரல் 28 ஆம் நாள் உலகெங்கும் தமது பணியின் போது கொல்லப்பட்டு, காயமடைந்து, உடல் ஊனமுற்ற தொழிலாளர்கள் நினைவுகூரப்படுகின்றனர். இது வேலை தொடர்பான விபத்துகள், நோய்கள் என்பவற்றின் விளைவுகள் தொடர்பாக விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்காகவும், தொழில்சார்ந்த பாதுகாப்பு, நலம் ஆகியவை தொடர்பான விடயங்களை நாடுகள் மட்டத்திலும் அனைத்துலக மட்டத்திலும் செயல்திட்டங்களில் இடம்பெறச் செய்வதற்காகவும், தொழில்சார் பாதுகாப்பு, நலம் போன்றவற்றை மேம்படுத்துவது தொடர்பான நாடுகளின் முயற்சிகளுக்கு உதவுவதற்குமே இந்நாள் அறிவிக்கப்பட்டது.

ஏப்ரல் 28, 1971ல் தொழில்சார் பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதாரச் சட்டம் நடைமுறைக்கு வந்த தேதியின் ஆண்டுவிழா, மற்றும் தொழில் பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதார நிர்வாகம் உருவாக்கப்பட்டது. கனேடிய தொழிலாளர் காங்கிரஸ் 1985 ஆம் ஆண்டு ஏப்ரல் 28 ஆம் தேதி நினைவு தினத்தை அறிவித்தது. இது 1914 ல் நிறைவேற்றப்பட்ட ஒரு விரிவான தொழிலாளர் இழப்பீட்டுச் சட்டத்தின் ஆண்டு நிறைவு. 1991ல் பணியிடத்தில் கொல்லப்பட்ட அல்லது காயமடைந்த நபர்களுக்கான தேசிய துக்க தினத்தை மதிக்கும் ஒரு சட்டம் கனேடிய நாடாளுமன்றம் நிறைவேற்றப்பட்டது.

சர்வதேச தொழிலாளர் அமைப்பு (ஐ.எல்.ஓ) படி, உலகம் முழுவதும் ஒவ்வொரு ஆண்டும், வேலை தொடர்பான விபத்துக்கள் மற்றும் நோய்களின் விளைவாக இரண்டு மில்லியனுக்கும் அதிகமான ஆண்களும் பெண்களும் இறக்கின்றனர். தொழிலாளர்கள் ஒவ்வொரு ஆண்டும் சுமார் 270 மில்லியன் விபத்துக்களுக்கு ஆளாகின்றனர். மேலும் வேலை தொடர்பான நோய்களால் சுமார் 160 மில்லியன் சம்பவங்களுக்கு பலியாகின்றனர். அபாயகரமான பொருட்கள் ஆண்டுக்கு 440,000 தொழிலாளர்களைக் கொல்கின்றன, கல்நார் 100,000 உயிர்களைக் கொல்கிறது. உலகளவில் ஒவ்வொரு 15 விநாடிகளிலும் ஒரு தொழிலாளி இறக்கிறார். ஒவ்வொரு நாளும் 6,000 தொழிலாளர்கள் இறக்கின்றனர். போர்களை எதிர்த்துப் போராடுவதை விட அதிகமான மக்கள் வேலையில் இறக்கின்றனர்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Hala’s New Look With Authentic Taste

Hala’s New Look With Authentic Taste

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image