மூளையில் நினைவு எவ்வாறு பதியப்படுகிறது என்பதை ஆய்வு செய்த நோபல் பரிசு பெற்ற, ஜெர்மன் நரம்பணுவியல் அறிவியலாளர், எட்வார்ட் மோஸர் பிறந்த நாள் இன்று (ஏப்ரல் 27, 1962).

எட்வார்ட் மோஸர் (Edvard ) ஏப்ரல் 27, 1962ல் எட்வார்ட் பால் மோஸர் மற்றும் இங்க்போர்க் அன்னாமரி ஹெர்ஹோல்ஸ் ஆகியோருக்கு ஜெர்மன், எல்சண்டில் பிறந்தார். அங்கு மோசரின் தாத்தா எட்வார்ட் மோஸர் லூத்தரன் பாரிஷ் பாதிரியாராக இருந்தார். மோசரின் தந்தை ஒரு குழாய் உறுப்பு கட்டமைப்பாளராகப் பயிற்சியளித்தார். 1953 ஆம் ஆண்டில் ஹராம்சேயில் ஒரு குழாய் உறுப்பு பட்டறையில் வேலைவாய்ப்பு வழங்கப்பட்டபோது அவரது நண்பர் ஜாகோப் பியரோத்துடன் நோர்வேக்கு குடிபெயர்ந்தார். பின்னர் அவர்கள் தங்கள் சொந்த பட்டறையை நிறுவி நோர்வேயில் பல தேவாலய குழாய் உறுப்புகளை கட்டினர். எட்வர்ட் மோஸர் 1985 ஆம் ஆண்டில் மாணவர்களாக இருந்தபோது மே-பிரிட் மோஸரை மணந்தார். அவர்கள் இருவரும் அவர்கள் 2016ல் விவாகரத்து செய்வதாக அறிவித்தனர்.

எட்வர்ட் 1990ல் ஒஸ்லோ பல்கலைக்கழகத்தில் உளவியல் துறையில் பட்டம் பெற்றார். பின்னர் அவர் மருத்துவ பீடத்தில் ஆராய்ச்சி சக ஊழியராகப் பணியாற்றினார். அங்கு அவர் தனது டாக்டர்.பிலோஸைப் 1995ல் நரம்பியல் இயற்பியல் துறையில் முனைவர் பட்டம் பெற்றார். கணிதம் மற்றும் புள்ளிவிவரங்களையும் பயின்றார். தனது தொழில் வாழ்க்கையின் ஆரம்பத்தில், அவர் பெர் ஆண்டர்சனின் மேற்பார்வையில் பணியாற்றினார். 1995 முதல் 1997 வரை எடின்பர்க் பல்கலைக்கழகத்தின் நரம்பியல் அறிவியல் மையத்தில் ரிச்சர்ட் ஜி. மோரிஸுடன் மோஸர் போஸ்ட்டாக்டோரல் பயிற்சியை மேற்கொண்டார். மேலும் லண்டன் பல்கலைக்கழக கல்லூரியில் ஜான் ஓ கீஃப்பின் ஆய்வகத்தில் வருகை தரும் முதுகலை ஆசிரியராக இருந்தார்.

மோஸர் 1996ல் ட்ரொண்ட்ஹெய்மில் உள்ள நோர்வே அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகத்தில் (என்.டி.என்.யூ) உளவியல் துறையில் உளவியலில் இணை பேராசிரியராக நியமிக்க நார்வே திரும்பினார். 1998ல் நரம்பியல் விஞ்ஞானத்தின் முழு பேராசிரியராக பதவி உயர்வு பெற்றார். மோஸர் என்.டி.என்.யூ இன்ஸ்டிடியூட் ஃபார் சிஸ்டம்ஸ் நியூரோ சயின்ஸின் துறைத் தலைவராகவும் உள்ளார். அவர் நார்வே ராயல் அறிவியல் சங்கம், ] மற்றும் நார்வே தொழில்நுட்ப அறிவியல் அகாடமி ஆகியவற்றில் உறுப்பினராக உள்ளார். எடின்பர்க் பல்கலைக்கழக மருத்துவப் பள்ளியில் அறிவாற்றல் மற்றும் நரம்பியல் அமைப்புகளுக்கான மையத்தில் கவுரவ பேராசிரியராகவும் உள்ளார்.

எட்வர்டு மோஸர் கடந்த பத்தாண்டுகளில் மூளையில் இடம் குறித்த நினைவு எவ்வாறு பதியப்படுகிறது என்பதைக் குறித்த முன்னோடியான ஆய்வினை நிகழ்த்தியுள்ளார். மோஸர் தமது மனைவி மே-பிரிட்டுடன் பல பரிசுகளை வென்றுள்ளார். லூசியா கிராசு ஓர்விட்சு பரிசு, கார்ல் இசுபென்சர் இலாஷ்லி விருது அவற்றில் சிலவாகும். 2014ல் மருத்துவத்திற்கான நோபல் பரிசை இருவரும் ஜான் ஓகீஃப் உடன் பகிர்ந்து கொண்டுள்ளனர். 2014ல் அமெரிக்காவின் தேசிய அறிவியல் கழகத்தின் வெளிநாட்டுச் சகாவாக ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டுள்ளார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Hala’s New Look With Authentic Taste

Hala’s New Look With Authentic Taste

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image