சர். சி. வி. இராமன் உடன் இணைந்து ஒளிச்சிதறல் விளைவுகளில் இராமன் விளைவு கண்டுபிடிப்பில் பங்கு கொண்ட, பத்ம பூசன் விருது பெற்ற, சர் கரியமாணிக்கம் சீனிவாச கிருட்டிணன் நினைவு நாள் இன்று (ஜூன் 14, 1961).

கரியமாணிக்கம் சீனிவாச கிருட்டிணன் (Kariamanickam Srinivasa Krishnan) K.S.கிருட்டிணன்) டிசம்பர் 4 1898ல் தமிழ்நாட்டில், விருதுநகர் மாவட்டத்தில் வத்திராயிருப்பு அருகில் அமைந்துள்ள விழுப்பனூர் என்ற கிராமத்தில் பிறந்தவர். இவருடைய தந்தை வேளாண்மைத் தொழில் செய்துகொண்டிருந்தார். அவர் தமிழிலும் சமசுக்கிருதத்திலும் ஆழமான புலமையும் அறிவும் கொண்டிருந்தார். கிருட்டிணன், திருவில்லிப்புத்தூரில் இருந்த ஜி. எஸ். இந்து உயர்நிலைப் பள்ளியில் படித்தார். 1920ல், கிருஷ்ணன், கொல்கத்தாவின் சி.வி.ராமன் அறிவியல் சாகுபடிக்கான இந்திய சங்கத்தில் ஏராளமான திரவங்களில் ஒளி சிதறல் மற்றும் அதன் தத்துவார்த்த விளக்கங்கள் பற்றிய சோதனை ஆய்வில் தன்னை ஈடுபடுத்திக் கொண்டார். ராமன் சிதறலைக் கண்டுபிடித்ததில் அவர் குறிப்பிடத்தக்க பங்கைக் கொண்டிருந்தார். ராமன் விளைவு சம்பந்தமாக கிருஷ்ணன் ராமனுடன் இணைந்து 1927-ம் ஆண்டு முதல் 1929 வரை ஒளி விலகல் சம்பந்தமான ஆய்வுக் கட்டுரைகளை ‘நேச்சர்’ (Nature) என்ற இதழில் (சுமார் 20 கட்டுரைகள்) எழுதியுள்ளார்.

1928 ஆம் ஆண்டில் அவர் இயற்பியல் துறையில் வாசகராக டக்கா பல்கலைக்கழகத்திற்கு சென்றார். அங்கு படிகங்களின் காந்த பண்புகளை அவற்றின் அமைப்பு தொடர்பாக ஆய்வு செய்தார். கிருஷ்ணன், சாண்டிலால் பானர்ஜி, பி.சி. குஹா, மற்றும் அசுதோஷ் முகர்ஜி ஆகியோர் காந்த மற்றும் பரம காந்த படிகங்களின் காந்த அனிசோட்ரோபியை அளவிட ஒரு நேர்த்தியான மற்றும் துல்லியமான சோதனை நுட்பத்தை உருவாக்கினர். அவர்களின் கண்டுபிடிப்புகள் 1933 ஆம் ஆண்டில் லண்டன் ராயல் சொசைட்டி, மேக்னே-படிக நடவடிக்கை பற்றிய விசாரணைகள் என்ற தலைப்பில் வெளியிடப்பட்டன. 1933 ஆம் ஆண்டில் அவர் இந்திய அறிவியல் சாகுபடி சங்கத்தில் இயற்பியல் பேராசிரியர் மகேந்திரலால் சிர்கார் பதவியைப் பெறுவதற்காக கொல்கத்தா திரும்பினார். அங்கு படிகங்களின் காந்த பண்புகளை அவற்றின் அமைப்பு தொடர்பாக விரிவாக விளக்க பானர்ஜியுடன் தொடர்ந்து ஒத்துழைத்தார். அவர்களின் கூட்டு ஆவணங்கள் மற்றும் தகவல்தொடர்புகள் இயற்கை, நிலப்பரப்பு காந்தவியல் மற்றும் வளிமண்டல மின்சாரம் மற்றும் ராயல் சொசைட்டியில் வெளியிடப்பட்டது. காந்தப் படிகங்கள் பற்றியும், சின்தெடிக் இயற்பியல் அடிப்படை விதிகள் குறித்தும் ஆய்வுசெய்து ஏராளமான கட்டுரைகள் எழுதினார்.

அணு ஆயுதத்துக்கு எதிராக சமாதான நோக்கில் உருவாகிய பக்வாஸ் இயக்கம் போன்ற பல்வேறு தளங்களில் இவரது பங்களிப்பு இருந்தது. அவை பல இயற்பியல் பத்திரிகைகளிலும் வெளியிடப்பட்ட பல பாதை பங்களிப்புகளைத் தவிர்த்து, மிகவும் உறுதியான அறிவியல் ஆய்வுகள் சிறிய படிகங்களின் அமைப்பு மற்றும் போக்குகள் இன்றுவரை இருக்கின்றன. டக்காவில் அவர்கள் மேற்கொண்ட சோதனைகள் மற்றும் கொல்கத்தாவில் தொடர்ச்சியான கூட்டு ஆராய்ச்சி ஆகியவை சிறிய படிகங்களின் காந்த பாதிப்பை அளவிடுவதற்கான கிருஷ்ணன் பானர்ஜி முறை என அழைக்கப்படுவதற்கு வழிவகுத்தது. கிருஷ்ணன் 1940ல் ராயல் சொசைட்டியின் (FRS) ஃபெலோவாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். 1935 ஆம் ஆண்டில் அவரது ராயல் சொசைட்டி வேட்புமனு சான்றிதழ் பின்வருமாறு, “மூலக்கூறு ஒளியியல் மற்றும் மேக்னே-படிக நடவடிக்கை ஆகியவற்றில் அவர் மேற்கொண்ட விசாரணைகளுக்காக வேறுபடுகிறார். மிகக் குறைந்த வெப்பநிலையில் படிகக் கட்டமைப்பு மற்றும் தெர்மோ-காந்த நடத்தை தொடர்பாக காந்த அனிசோட்ரோபியின் முக்கியத்துவம் குறித்து பல மதிப்புமிக்க விசாரணைகளை (பில் டிரான்ஸ் ராயல் சொசைட்டி மற்றும் பிற இடங்களில்) படிகங்களில் பிளோக்ரோயிசம் மற்றும் அதன் முக்கிய வேலைகளை வெளியிட்டுள்ளது.

1942 ஆம் ஆண்டில், அவர் அலகாபாத் பல்கலைக்கழகத்திற்கு பேராசிரியராகவும், இயற்பியல் துறையின் தலைவராகவும் சென்றார். அங்கு திடப்பொருட்களின் இயற்பியலை, குறிப்பாக உலோகங்களை எடுத்துக் கொண்டார். 1954ல் இந்திய அரசாங்கத்தால் பத்ம பூஷண் விருது வழங்கினார். 1958ல் மதிப்புமிக்க ரசாயன விஞ்ஞானங்களுக்காக சாந்தி ஸ்வருப் பட்னாகர் நினைவுப் விருதைப் பெற்றவர். ஜனவரி 4, 1947ல் டாக்டர் கே.எஸ். கிருஷ்ணன் தேசிய இயற்பியல் ஆய்வக இந்தியாவின் முதல் இயக்குநராக நியமிக்கப்பட்டார். அறிவியல் மற்றும் தொழில்துறை ஆராய்ச்சி கவுன்சிலின் கீழ் அமைக்கப்பட்ட ஆரம்பகால தேசிய ஆய்வகங்களில் இதுவும் ஒன்றாகும். 1946ல் செவ்வீரர் (சர், knight) என்று பெருமைப்படுத்தப்பட்டார். 1954 ஆம் ஆண்டும் இந்தியாவின் பத்ம பூசன் விருது பெற்றார்[2]. 1961 இல் ரசாயன விஞ்ஞானங்களுக்காக சாந்தி ஸ்வருப் பட்னாகர் நினைவுப் பரிசு பெற்றார்.

இவரை பெருமைப்படுத்தும் விதமாக கலசலிங்கம் பல்கலைக்கழகத்தின் அரங்கத்திற்கு இவர் பெயர் சூட்டப்பட்டு, அந்த அரங்கத்தின் முன்பு இவர் உருவச்சிலை நிறுவப்பட்டுள்ளது. தலைநகர் டெல்லியில் ஒரு சாலைக்கு இவரது பெயர் சூட்டப்பட்டிருக்கிறது. சர்வதேச பௌதிக ஆராய்ச்சி இந்திய தேசிய கமிட்டியின் தலைவர், தேசிய பௌதிக ஆராய்ச்சி கமிட்டியின் இயக்குனர், சுதந்திர இந்தியாவில் பிரதமரின் விஞ்ஞான ஆலோசகர் போன்ற பதவிகளை வகித்துள்ளார். நான் விஞ்ஞானத்தில் ஈடுபட்டவிதம்,பூமியின் வயது என்ன, சூரிய சக்தி, உலக புரட்சியாளர் ஐன்ஸ்டைன், கிருட்டிணன் பற்றிய புகழ்ச்சொற்கள் கிருட்டிணன் போன்ற தமிழ் கட்டுரைகளை எழுதியுள்ளார். கிருட்டிணன் மிகச்சிறந்த அறிவியலர் மட்டுமல்ல, அதைக்காட்டிலும் மேலானவர். அவர் நிறைமையான குடிமகன், ஒருங்கிணைந்த நற்பண்புகள் கொண்ட நிறைமனிதர் என்று இந்திய பிரதமர் நேரு குறிப்பிட்டுள்ளார்.

ஒளிச்சிதறல் விளைவுகளில் இராமன் விளைவை கண்டுபிடித்து நோபல் பரிசு பெற்ற சர். சி. வி. இராமன் உடன் இணைந்து இவரும் இக் கண்டுபிடிப்பில் பங்கு கொண்ட ஒரு புகழ்பெற்ற இந்திய இயற்பியலாளர் கரியமாணிக்கம் சீனிவாச கிருட்டிணன் ஜூன் 14, 1961ல் தனது 62வது அகவையில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Hala’s Touch of Traditional Taste

Hala’s Touch of Traditional Taste

Now you can ORDER online & @Amazon @Flipkart @Snapdeal