நோபல் பரிசு பெற்ற, ஒப்பந்த கோட்பாட்டு பொருளாதார நிபுணர் பென் ஹொம்ஸ்சுடொரோம் பிறந்த தினம் இன்று (ஏப்ரல் 18, 1949).

பென் ஹொம்ஸ்சுடொரோம் (Bengt Robert Holmstrom) ஏப்ரல் 18, 1949ல் பின்லாந்துதில் உள்ள ஹெலன்ஸ்கியில் பிறந்தார். இவர் கணிததில் இளநிலை அறிவியல் பட்டம் ஹெல்சிங்கிப் பல்கலைகழகதில் பெற்றார். 1975 ஆம் ஆண்டு முதுநிலை அறிவியல் பட்டம் ஸ்டான்போர்ட் பல்கலைக்கழகம்தில் பெற்றார். முனைவர் பட்டம் ஸ்டான்போர்ட் வணிக பட்டதாரி பள்ளியில் பெற்றார். 1972 முதல் 1974 வரை கார்ப்பரேட் திட்டமிடுபவராக பணியாற்றிய அவர், பின்னர் 1978 முதல் 1979 வரை ஸ்வீடிஷ் பள்ளி பொருளாதாரம் மற்றும் வணிக நிர்வாக பள்ளியில் உதவி பேராசிரியராக இருந்தார்.

1979 முதல் 1983 வரை வடமேற்கு பல்கலைக்கழகத்தில் கெல்லாக் பட்டதாரி பள்ளி மேலாண்மையில் இணை பேராசிரியராக பணியாற்றினார். மேலும் யேல் பல்கலைக்கழக ஸ்கூல் மேனேஜ்மென்ட்டில் (1983-1994) பேராசிரியராக பணியாற்றினார். அவர் எம்.ஐ.டி. 1994 முதல், பொருளாதாரம் மற்றும் ஸ்லோன் ஸ்கூல் மேனேஜ்மென்ட் துறையில் பொருளாதாரம் மற்றும் மேலாண்மை பேராசிரியராக உள்ளார். ஹோல்ம்ஸ்ட்ரோம் குறிப்பாக முதன்மை-முகவர் கோட்பாட்டின் பணிக்காக நன்கு அறியப்பட்டவர். மிகவும் பொதுவாக, ஒப்பந்தத்தின் கோட்பாடு மற்றும் ஊக்கத்தொகை ஆகியவற்றில் அவர் பணியாற்றியுள்ளார். இது குறிப்பாக நிறுவனத்தின் கோட்பாட்டிற்கும், பெருநிறுவன நிர்வாகத்திற்கும், நிதி நெருக்கடிகளில் பணப்புழக்க சிக்கல்களுக்கும் பொருந்தும். 2007-2008 நிதி நெருக்கடியின் போது அமெரிக்க அரசாங்கத்தால் வரி செலுத்துவோர் ஆதரவு பெற்ற பிணை எடுப்புகளை அவர் பாராட்டினார் மற்றும் பணச் சந்தையில் ஒளிபுகாநிலையின் நன்மைகளை வலியுறுத்துகிறார்.

ஹோல்ம்ஸ்ட்ரோம் அமெரிக்க கலை மற்றும் அறிவியல் அகாடமி, எக்கோனோமெட்ரிக் சொசைட்டி மற்றும் அமெரிக்க நிதிக் கழகம் ஆகியவற்றின் உறுப்பினராகவும், ராயல் ஸ்வீடிஷ் அகாடமி ஆஃப் சயின்சஸ் மற்றும் பின்னிஷ் அறிவியல் மற்றும் கடிதங்களின் அகாடமியின் வெளிநாட்டு உறுப்பினராகவும் உள்ளார். 2011ல் எக்கோனோமெட்ரிக் சொசைட்டியின் தலைவராக பணியாற்றினார். ஸ்வீடனின் ஸ்டாக்ஹோம் ஸ்கூல் ஆஃப் எகனாமிக்ஸ், வாசா பல்கலைக்கழகம் மற்றும் பின்லாந்தில் உள்ள ஹாங்கன் ஸ்கூல் ஆஃப் எகனாமிக்ஸ் ஆகியவற்றிலிருந்து கௌரவ டாக்டர் பட்டம் பெற்றார். ஹோல்ம்ஸ்ட்ரோம் 1999 முதல் 2012 வரை நோக்கியாவின் இயக்குநர்கள் குழுவில் உறுப்பினராக இருந்தார். அவர் ஆல்டோ பல்கலைக்கழக வாரியத்தில் உறுப்பினராக உள்ளார். 2016 ஆம் ஆண்டின் பொருளாதாரதிற்கான நோபல் பரிசு ஆலிவர் ஹார்ட்டுடன் இணைந்து ஒப்பந்த கோட்பாடுடிற்காக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி,திருச்சி.

———RAMADAN KAREEM————..

———RAMADAN KAREEM————..

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image