முதல் மின்காந்தங்களை உருவாக்கி, நடைமுறை மின்சார மோட்டார் கண்டுபிடித்த வில்லியம் ஸ்டர்ஜன் நினைவு தினம் இன்று (டிசம்பர் 4, 1850).

வில்லியம் ஸ்டர்ஜன் (William Sturgeon) மே 22, 1783 இங்கிலாந்து, லங்காஷயரின் கார்ன்ஃபோர்டுக்கு அருகிலுள்ள விட்டிங்டனில் பிறந்தார். ஒரு ஷூ தயாரிப்பாளரிடம் பயிற்சி பெற்றார். 1802ல் ஸ்டர்ஜன் இராணுவத்தில் சேர்ந்தார். மேலும் கணிதம் மற்றும் இயற்பியலைக் கற்றுக் கொண்டார். 1824 ஆம் ஆண்டில் சர்ரேயின் அடிஸ்கோம்பில் உள்ள கிழக்கிந்திய கம்பெனியின் இராணுவ கருத்தரங்கில் அறிவியல் மற்றும் தத்துவ விரிவுரையாளரானார். அடுத்த ஆண்டில் அவர் தனது முதல் மின்காந்தத்தை காட்சிப்படுத்தினார். அவர் கட்டிய முதல் மின்காந்தம் ஒரு குதிரை வடிவ வடிவ இரும்பு இரும்பு. மின்னோட்டத்தை சுருள் வழியாக கடக்கும் போது, மின்காந்தம் காந்தமடைந்தது, மற்றும் தற்போதைய நிறுத்தப்பட்டபோது, சுருள் காந்தமடைந்தது. ஒற்றை செல் பேட்டரியின் மின்னோட்டத்தை அனுப்பிய கம்பிகள் மூலம் மூடப்பட்டிருக்கும் இரும்பு ஏழு அவுன்ஸ் இரும்புடன் 9 பவுண்டுகள் உயர்த்துவதன் மூலம் அதன் வலிமையை ஸ்டர்ஜன் காட்டினார். இதன் மூலம் ஒரு பேட்டரியிலிருந்து ஒரு மின்னோட்டம் அனுப்பப்பட்டது.

மின்சாரம் தனது மின் மின்காந்தத்தை ஒழுங்குபடுத்த முடியும்-அதாவது காந்தப்புலத்தை மின்சாரத்தை சரிசெய்வதன் மூலம் சரிசெய்ய முடியும். இது பயனுள்ள மற்றும் கட்டுப்படுத்தக்கூடிய இயந்திரங்களை உருவாக்கும் மின்சக்தியைப் பயன்படுத்துவதற்கான தொடக்கமாகும் மற்றும் பெரிய அளவிலான மின்னணு தகவல்தொடர்புகளுக்கான அடித்தளங்களை அமைத்தது. 1832 ஆம் ஆண்டில் அவர் லண்டனில் உள்ள அடிலெய்ட் கேலரி ஆஃப் பிராக்டிகல் சயின்ஸின் விரிவுரை ஊழியராக நியமிக்கப்பட்டார். அங்கு டி.சி. மின்சார மோட்டாரை ஒரு கம்யூட்டேட்டரை உள்ளடக்கியதாக முதலில் நிரூபித்தார். 1836 ஆம் ஆண்டில் அவர் அன்னல்ஸ் ஆஃப் எலக்ட்ரிசிட்டி, காந்தவியல் மற்றும் வேதியியல் என்ற பத்திரிகையை நிறுவினார். அதே ஆண்டில் அவர் ஒரு கால்வனோமீட்டரைக் கண்டுபிடித்தார். ஸ்டர்ஜன் ஜான் பீட்டர் காசியட் மற்றும் சார்லஸ் வின்சென்ட் வாக்கர் ஆகியோரின் நெருங்கிய கூட்டாளியாக இருந்தார், மேலும் மூவரும் 1837ல் லண்டன் எலக்ட்ரிக்கல் சொசைட்டியை நிறுவுவதில் முக்கிய பங்கு வகித்தனர்.

1840 ஆம் ஆண்டில் அவர் மான்செஸ்டரில் உள்ள ராயல் விக்டோரியா கேலரி ஆஃப் பிராக்டிகல் சயின்ஸின் கண்காணிப்பாளராக ஆனார். கேலரியின் விளம்பரதாரர்களில் ஒருவரான ஜான் டேவிஸ் மற்றும் டேவிஸின் மாணவர் ஜேம்ஸ் பிரெஸ்காட் ஜூல் ஆகியோருடன் அவர் ஒரு நெருக்கமான சமூக வட்டத்தை உருவாக்கினார். இது இறுதியில் எட்வர்ட் வில்லியம் பின்னி மற்றும் அறுவை சிகிச்சை நிபுணர் ஜான் லே ஆகியோரை உள்ளடக்கியது. கேலரி 1842ல் மூடப்பட்டது. மேலும் அவர் சொற்பொழிவு மற்றும் ஆர்ப்பாட்டம் மூலம் ஒரு வாழ்க்கையை நடத்தினர். மின் மோட்டாரை உருவாக்கிய வில்லியம் ஸ்டர்ஜன் டிசம்பர் 4, 1850ல் தனது 67வது அகவையில் கிரேட்டர் மான்செஸ்டரில் உள்ள பிரெஸ்ட்விச்சில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார். அவர் அங்கு புதைக்கப்பட்டார், செயின்ட் மேரி தி கன்னியின் தேவாலயத்தில், அவர் கல்லறை அடுக்கில் “வில்லியம் ஸ்டர்ஜன் – தி எலக்ட்ரீஷியன்” என்று அடையாளம் காணப்படுகிறார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி,திருச்சி.