குவைய நிற இயக்கவியலில் (Quantum chromodynamics) கண்டுபிடித்த நோபல் பரிசு பெற்ற ஹக் டேவிட் பொலிட்ஸர் பிறந்த தினம் இன்று (ஆகஸ்ட் 31, 1949).

ஹக் டேவிட் பொலிட்ஸர், (Hugh David Politzer) ஆகஸ்ட் 31, 1949ல் அமெரிக்காவில் உள்ள நியூயார்க் நகரத்தில் பிறந்தார். இவரது பெற்றோர் ஆலன் மற்றும் வாலெரி பொலிட்ஸர். இருவரும் இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பிறகு செக்கோஸ்லோவாக்கியாவில் இருந்து அமெரிக்காவிற்கு புலம் பெயர்ந்தவர்கள். இவர்கள் இருவரும் மருத்துவர்கள். பொலிட்ஸர் 1966ம் ஆண்டில் பிரான்க்ஸ் அறிவியல் பள்ளியில் படித்தார். பின்னர் 1969ம் ஆண்டில் மிச்சிகன் பல்கலைகழகத்தில் பட்டம் பெற்றார். 1974ம் ஆண்டு ஹார்வார்டு பல்கலைகழகத்தில் முனைவர் பட்டம் (PhD) பெற்றார். அங்கு அவரது பட்டதாரி ஆலோசகர் சிட்னி கோல்மன் ஆவார். 1973 ஆம் ஆண்டில் வெளிவந்த தனது முதல் வெளியிடப்பட்ட கட்டுரையில், நெருக்கமான குவார்க்குகள், பலவீனமான வலுவான தொடர்பு அறிகுறியற்ற சுதந்திரத்தின் நிகழ்வை விவரித்தார்.குவார்க்குகள் தீவிர அருகாமையில் இருக்கும்போது, அவற்றுக்கிடையேயான அணுசக்தி மிகவும் பலவீனமாக இருப்பதால் அவை கிட்டத்தட்ட இலவச துகள்களைப் (free particle) போலவே செயல்படுகின்றன. பிரின்ஸ்டன் பல்கலைக்கழகத்தில் கிராஸ் மற்றும் வில்கெக் ஆகியோரால் ஒரே நேரத்தில் சுயாதீனமாக கண்டுபிடிக்கப்பட்ட இந்த முடிவு குவாண்டம் குரோமோடைனமிக்ஸின் வளர்ச்சியில் மிகவும் முக்கியமானது. தாமஸ் அப்பெல்கிஸ்டுடன், பொலிட்சர் “சார்மோனியம்” இருப்பதைக் கணிப்பதில் ஒரு முக்கிய பங்கைக் கொண்டிருந்தார். இது ஒரு கவர்ச்சியான குவார்க் மற்றும் ஒரு கவர்ச்சியான பழங்காலத்தால் உருவான ஒரு துணைத் துகள். பாலிட்சர் 1974 முதல் 1977 வரை ஹார்வர்ட் சொசைட்டி ஆஃப் ஃபெலோஸில் ஜூனியர் சக ஊழியராக இருந்தார்.2004 ஆம் ஆண்டிற்கான இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு டேவிட் கிராஸ் மற்றும் பிரான்க் வில்செக் ஆகியோருடன் இணைந்து குவைய நிறஇயக்கவியலில்(Quantum chromodynamics) அணுகு வழி சுதந்திரம் கண்டுபிடித்ததற்காக கிடைத்தது. 2008 ஆம் ஆண்டு மே மாதம் ஜனாதிபதி ஜார்ஜ் டபுள்யூ புஷ்ஷிற்கு உரையாற்றிய கடிதத்தில் கையெழுத்திட்ட இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு பெற்ற 20 அமெரிக்கர்களில் ஒருவரான பொலிட்ஸர், “2008 ஆம் நிதியாண்டு ஆம்னிபஸ் ஒதுக்கீட்டு மசோதாவில் அடிப்படை அறிவியல் ஆராய்ச்சிக்கு ஏற்பட்ட சேதத்தை மாற்றியமைக்குமாறு அவரை வலியுறுத்தினார். பொலிட்ஸர் 2011ல் அமெரிக்க கலை மற்றும் அறிவியல் அகாடமியின் உறுப்பினராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.