நியூட்ரினோ அலைவுகளைக் கண்டுபிடித்த, நோபல் பரிசு பெற்ற ஆர்தர் புரூஸ் மெக்டொனால்ட் பிறந்த தினம் இன்று (ஆகஸ்ட் 29, 1943).

ஆர்தர் புரூஸ் மெக்டொனால்ட் (Arthur Bruce McDonald) ஆகஸ்ட் 29, 1943ல் சிட்னி, நோவா ஸ்கொட்டியாவில் பிறந்தார். நோவா ஸ்கொட்டியாவில் உள்ள டல்ஹெளசி பல்கலைக்கழகத்தில் 1964ல் இளநிலை இயற்பியல் (B.Sc) மற்றும் 1965 ஆம் ஆண்டில் முதுநிலை இயற்பியல்( M.Sc) பயின்றார். பின்னர் 1969ல் கலிபோர்னியா இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் டெக்னாலஜியிலிருந்து இயற்பியலில் தனது ஆராய்ச்சியை (Ph.D) முடித்தார் . மெக்டொனால்ட் ஒரு உயர்நிலைப் பள்ளி கணித ஆசிரியரையும், டல்ஹெளசியில் உள்ள அவரது முதல் ஆண்டு இயற்பியல் பேராசிரியரையும் இயற்பியல் துறையில் செல்வதற்கான உத்வேகம் என்று குறிப்பிட்டார். மெக்டொனால்ட் 1969 முதல் 1982 வரை ஒட்டாவாவின் வடமேற்கே உள்ள சாக் ரிவர் அணுசக்தி ஆய்வகங்களில் ஆராய்ச்சி அதிகாரியாக பணியாற்றினார். 1982 முதல் 1989 வரை பிரின்ஸ்டன் பல்கலைக்கழகத்தில் இயற்பியல் பேராசிரியரானார். பிரின்ஸ்டனை விட்டு குயின்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தில் 1989 முதல் 2013 வரை பேராசிரியரானார்.

மெக்டொனால்ட் 2013 ஆம் ஆண்டில் கனடாவின் கிங்ஸ்டனில் உள்ள குயின்ஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் பேராசிரியர் எமரிட்டஸ் ஆனார். அவர் SNOLAB நிலத்தடி ஆய்வகத்தில் நியூட்ரினோஸ் மற்றும் டார்க் மேட்டரில் அடிப்படை ஆராய்ச்சியில் தொடர்ந்து செயல்பட்டு வருகிறார். தத்துவார்த்த இயற்பியலுக்கான சுற்றளவு நிறுவனத்தின் குழுவின் உறுப்பினராகவும் உள்ளார். மெக்டொனால்ட் 2004ல் ஜெனீவாவில் உள்ள ஐரோப்பிய அணு ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தில் (CERN) வருகை தரும் விஞ்ஞானியாக இருந்தார். நியூட்ரினோக்களுக்கு நிறை இருக்கிறதா இல்லையா என்பதை இயற்பியலாளர்கள் ஆராய்ந்து வருகின்றனர். 1960களின் பிற்பகுதியிலிருந்து, நியூட்ரினோக்கள் வெகுஜனத்தைக் கொண்டிருக்கக்கூடும் என்று சோதனைகள் சுட்டிக்காட்டுகின்றன. சூரியனின் தத்துவார்த்த மாதிரிகள் நியூட்ரினோக்கள் அதிக எண்ணிக்கையில் தயாரிக்கப்பட வேண்டும் என்று கணிக்கின்றன.

பூமியில் உள்ள நியூட்ரினோ கண்டுபிடிப்பாளர்கள் நியூட்ரினோக்களின் எண்ணிக்கையை விட மீண்டும் மீண்டும் குறைவாகவே பார்த்திருக்கிறார்கள். நியூட்ரினோக்கள் மூன்று வகைகளில் (எலக்ட்ரான், மியூயான் மற்றும் டவ் நியூட்ரினோக்கள்) வருவதாலும், சூரிய நியூட்ரினோ கண்டுபிடிப்பாளர்கள் முதன்மையாக எலக்ட்ரான் நியூட்ரினோக்களுக்கு மட்டுமே உணர்திறன் கொண்டிருக்கின்றன. பல ஆண்டுகளாக விருப்பமான விளக்கம் என்னவென்றால், அந்த “காணாமல் போன” நியூட்ரினோக்கள் மாறிவிட்டன. கண்டுபிடிப்பாளர்களுக்கு சிறிய அல்லது உணர்திறன் இல்லாத ஒரு வகையில் ஊசலாடுகின்றன. ஒரு நியூட்ரினோ ஊசலாடுகிறது என்றால், குவாண்டம் இயக்கவியலின் விதிகளின்படி, அதற்கு ஒரு நிறை இருக்க வேண்டும். மெக்டொனால்டின் கூட்டுப்பணியாளர் ஹெர்ப் சென் 1984 ஆம் ஆண்டில், இர்வின் கலிபோர்னியா பல்கலைக்கழகத்தில், சூரிய நியூட்ரினோக்களுக்கான கண்டறிதலாக கனமான நீரைப் பயன்படுத்துவதன் நன்மைகளை பரிந்துரைத்தார்.

முந்தைய கண்டுபிடிப்பாளர்களைப் போலல்லாமல், கனமான நீரைப் பயன்படுத்துவது. இரண்டு எதிர்வினைகளுக்கு உணர்திறன் செய்யும் கண்டுபிடிப்பான், ஒரு எதிர்வினை அனைத்து நியூட்ரினோ சுவைகளுக்கும் உணர்திறன், மற்றொன்று எலக்ட்ரான் நியூட்ரினோவுக்கு மட்டுமே உணர்திறன். எனவே, அத்தகைய கண்டுபிடிப்பான் நியூட்ரினோ அலைவுகளை நேரடியாக அளவிட முடியும். சென், மெக்டொனால்ட் மற்றும் கூட்டுப்பணியாளர்கள் 1984 ஆம் ஆண்டில் இந்த யோசனையைப் பயன்படுத்த சட்பரி நியூட்ரினோ ஆய்வகத்தை (SNO) உருவாக்கினர்.

SNOக்கு வெளியே கனமான நீரைப் பயன்படுத்தி ஒரு கண்டறிதல் வசதியாக இருக்க ஒரு சுரங்கத்தில் 6,800 அடி (2,100 மீ) நிலத்தடியில் அமைந்துள்ள 1000 டன் வேண்டும். சென் லுகேமியாவால் நவம்பர் 1987ல் இறந்தார். மெக்டொனால்ட் தலைமையிலான சட்பரி நியூட்ரினோ ஆய்வகம், சூரியனில் இருந்து எலக்ட்ரான் நியூட்ரினோக்கள் நேரடியாக மியூயான் மற்றும் டவ் நியூட்ரினோக்களில் ஊசலாடுகிறது என்று அவதானித்தது. மெக்டொனால்ட் 2007ல் பெஞ்சமின் பிராங்க்ளின் பதக்கம், 2015ல் நியூட்ரினோ அலைவுகளைக் கண்டுபிடிப்பதற்கும், நியூட்ரினோக்கள் நிறை கொண்டிருப்பதை நிரூபிப்பதற்கும் இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு பெற்றார்.

நியூட்ரினோ (Neutrino) என்பது அணுவின் அடிப்படைத் துகள்களுள் ஒன்றாகும். இவை மென்மிகள் எனப்படும் அடிப்படைத்துகள் குடும்பத்தில் அடங்குகின்றன. அணுக்கருவில் உள்ள மின்மம் அற்ற பிறிதொரு துகள் நியூட்ரான் போன்று நியூட்ரினோக்களும் மின்மத்தன்மை அற்றவை. மின்காந்தப்புல விசையால் எதிர்மின்னி அல்லது நேர்மின்னி போன்றவை மாற்றங்களுக்கு உள்ளாகின்றன. ஆனால் நியூட்ரினோக்களுக்கு எந்தவித பாதிப்பும் ஏற்படுவதில்லை. அதனால் மின்னேற்றத்தைக் கொண்டிருப்பதில்லை. செப்டம்பர் 2011ல் ஒளியைவிட நுண்நொதுமிகள் விரைவாகப் பயணம் செய்யக்கூடியவை என்று அறியப்பட்டது. இந்த ஆய்வின் முடிவுகளுக்கு பல எதிர்ப்புகளும் எழுந்தன. இது மெய்யானால் ஐன்ஸ்டைனின் சார்புக் கோட்பாட்டைப் பற்றிய விளக்கம் வேறுபடக்கூடும்.

அக்டோபர் 2011ம் ஆய்வு நடத்தப்பட்டு நுண்நொதுமிகளே வேகம் கூடியவை என்று மீண்டும் நிறுவப்பட்டது. எனினும் பிறிதொரு குழுவினர் நவம்பர் 2011ல் இதே ஆய்வைச் செய்து இதில் வழு உண்டு என வாதாடினர். எனினும், 2012 பிப்ரவரியில் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கை ஒன்றில், மேற்குறிப்பிட்ட பரிசோதனையின் போது நியூட்ரினோக்களின் வெளியேற்றம் மற்றும் வரவு நேரங்களை அளவிடும் அணுக் கடிகாரத்துடன் தளர்வாகப் பொருத்தப்பட்ட இழை ஒளியிய வடம் ஒன்றினால் இந்த வழு ஏற்பட்டிருக்கலாம் எனக் கூறப்பட்டது. இதே பரிசோதனை இதே ஆய்வுக்கூடத்தில் 2012 மார்ச் மாதத்தில் மீண்டும் பரிசோதிக்கப்பட்டதில் நியூட்ரினோக்களினதும் ஒளியினதும் வேகங்களில் வேறுபாடுகள் இல்லை எனக் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.