உயர் ரக பாலிமர் வகைகளைக் கண்டுபிடித்ததற்காக நோபல் பரிசு பெற்ற இத்தாலிய வேதியலாளர் கியூலியோ நட்டா நினைவு நாள் இன்று (மே 2, 1979)

கியூலியோ நட்டா (Giulio Natta) பிப்ரவரி 26, 1903ல் இத்தாலியின் இம்பீரியாவில் பிறந்தார். 1924ல் மிலனில் உள்ள பாலிடெக்னிகோ டி மிலானோ பல்கலைக்கழகத்தில் வேதியியல் பொறியியலில் பட்டம் பெற்றார். 1927 ஆம் ஆண்டில் அவர் அங்கு தேர்வில் பேராசிரியராக தேர்ச்சி பெற்றார். 1933 ஆம் ஆண்டில் அவர் முழு பேராசிரியராகவும், பவியா பல்கலைக்கழகத்தின் பொது வேதியியல் நிறுவனத்தின் இயக்குநராகவும் ஆனார். அங்கு அவர் 1935 வரை தங்கியிருந்தார். அந்த ஆண்டில் அவர் ரோம் பல்கலைக்கழகத்தில் இயற்பியல் வேதியியலில் முழு பேராசிரியராக நியமிக்கப்பட்டார். 1935 இல் நட்டா ரோசிதா பீட்டியை மணந்தார். இலக்கியத்தில் ஒரு பட்டதாரி. அவர் தனது கணவரால் கண்டுபிடிக்கப்பட்ட பாலிமர்களுக்கு “ஐசோடாக்டிக்”, “அட்டாக்டிக்” மற்றும் “சிண்டியோடாக்டிக்” என்ற சொற்களை உருவாக்கினார்.

1936 முதல் 1938 வரை டுரின் பாலிடெக்னிக் நிறுவனத்தில் தொழில்துறை வேதியியல் நிறுவனத்தின் முழு பேராசிரியராகவும் இயக்குநராகவும் பணியாற்றினார். 1938 ஆம் ஆண்டில், பாலிடெக்னிகோ டி மிலானோ பல்கலைக்கழகத்தில் வேதியியல் பொறியியல் துறையின் தலைவராக அவர் பொறுப்பேற்றார். சற்றே சர்ச்சைக்குரிய வகையில், அவரது முன்னோடி மரியோ கியாகோமோ லெவி பாசிச இத்தாலியில் யூதர்களுக்கு எதிரான இனச் சட்டங்கள் அறிமுகப்படுத்தப்பட்டதால் பதவி விலக வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. பாலிடெக்னிகோ டி மிலானோவில் நட்டாவின் பணி கார்ல் ஜீக்லரின் முந்தைய படைப்புகளை மேம்படுத்துவதற்கும் ஜீக்லர்-நட்டா வினையூக்கியின் வளர்ச்சிக்கும் வழிவகுத்தது. உயர் பாலிமர்களில் ஆராய்ச்சி செய்ததற்காக 1963 ஆம் ஆண்டில் கார்ல் ஜீக்லருடன் வேதியியலுக்கான நோபல் பரிசைப் பெற்றார்.

1956 ஆம் ஆண்டில் நாட்டாவுக்கு பார்கின்சன் நோய் இருப்பது கண்டறியப்பட்டது. 1963 வாக்கில், ஸ்டாக்ஹோமில் நடந்த நோபல் விழாக்களில் தனது உரையை முன்வைக்க அவரது மகன் மற்றும் நான்கு சகாக்களின் உதவி தேவை என்ற அளவிற்கு அவரது நிலை முன்னேறியது. உயர் ரக பாலிமர் வகைகளைக் கண்டுபிடித்ததற்காக கியூலியோ நட்டா நாட்டா மே 2, 1979ல் தனது 76வது அகவையில் பெர்கமோ, இத்தாலியில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

———RAMADAN KAREEM————..

———RAMADAN KAREEM————..

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image

Be the first to comment

Leave a Reply