தகவல் கோட்பாட்டின் தந்தை, அமெரிக்கக் கணிதவியலாளர், மின் பொறியாளர், கிளாட் எல்வுடு ஷானன் பிறந்த நாள் இன்று (ஏப்ரல் 30, 1916).

கிளாட் எல்வுடு ஷானன் (Claude Elwood Shannon) ஏப்ரல் 30, 1916ல் பெட்டோஸ்கியில் உள்ள ஒரு மருத்துவமனையில் பிறந்தார். ஷானன் குடும்பம் மிச்சிகனில் உள்ள கெயிலார்ட்டில் வசித்து வந்தது. அவரது தந்தை, கிளாட் சீனியர் ஒரு தொழிலதிபர், சிறிது காலம் நீதிபதி. அவரது தாயார், மேபெல் ஓநாய் ஷானன், ஒரு மொழி ஆசிரியராக இருந்தார். ஷானனின் வாழ்க்கையின் முதல் 16 ஆண்டுகளில் பெரும்பாலானவை கெயிலார்ட்டில் கழித்தன. அங்கு அவர் பொதுப் பள்ளியில் பயின்றார். 1932ல் கெயிலார்ட் உயர்நிலைப் பள்ளியில் பட்டம் பெற்றார். ஷானன் இயந்திர மற்றும் மின்சார விஷயங்களில் ஒரு விருப்பத்தைக் காட்டினார். அவரது சிறந்த பாடங்கள் அறிவியல் மற்றும் கணிதம். வீட்டில் அவர் விமானங்களின் மாதிரிகள், ஒரு வானொலி கட்டுப்பாட்டு மாதிரி படகு மற்றும் ஒரு முள் கம்பி தந்தி அமைப்பு போன்ற சாதனங்களை அரை மைல் தொலைவில் உள்ள ஒரு நண்பரின் வீட்டிற்கு உருவாக்கினார். வளர்ந்து வரும் போது, வெஸ்டர்ன் யூனியன் நிறுவனத்திற்கு ஒரு தூதராகவும் பணியாற்றினார்.

அவரது குழந்தை பருவ ஹீரோ தாமஸ் எடிசன் ஆவார். பின்னர் அவர் தொலைதூர உறவினர் என்று கற்றுக்கொண்டார். ஷானன் மற்றும் எடிசன் இருவரும் காலனித்துவ தலைவரும் பல புகழ்பெற்ற மக்களின் மூதாதையருமான ஜான் ஓக்டனின் சந்ததியினர். 1932 ஆம் ஆண்டில், ஷானன் மிச்சிகன் பல்கலைக்கழகத்தில் நுழைந்தார். அங்கு அவருக்கு ஜார்ஜ் பூலின் பணி அறிமுகப்படுத்தப்பட்டது. அவர் 1936ல் இரண்டு இளங்கலை பட்டம் பெற்றார். ஒன்று மின் பொறியியல் மற்றும் மற்றொன்று கணிதத்தில். 1936 ஆம் ஆண்டில், ஷானன் எம்ஐடியில் மின் பொறியியலில் தனது பட்டதாரி படிப்பைத் தொடங்கினார். அங்கு அவர் ஆரம்பகால அனலாக் கணினியான வன்னேவர் புஷ்ஷின் வேறுபட்ட பகுப்பாய்வியில் பணியாற்றினார். இந்த பகுப்பாய்வியின் சிக்கலான தற்காலிக சுற்றுகளைப் படிக்கும்போது, ஷானன் பூலின் கருத்துகளின் அடிப்படையில் மாறுதல் சுற்றுகளை வடிவமைத்தார். 1937 ஆம் ஆண்டில், அவர் தனது முதுகலை பட்ட ஆய்வறிக்கை, எ சிம்பாலிக் அனாலிசிஸ் ஆஃப் ரிலே மற்றும் ஸ்விட்சிங் சர்க்யூட்களை எழுதினார். இந்த ஆய்வறிக்கையிலிருந்து ஒரு கட்டுரை 1938 இல் வெளியிடப்பட்டது.

ஷானன் தனது சுவிட்ச் சுற்றுகள் தொலைபேசி அழைப்பு ரூட்டிங் சுவிட்சுகளில் பயன்படுத்தப்பட்ட எலக்ட்ரோ மெக்கானிக்கல் ரிலேக்களின் ஏற்பாட்டை எளிமையாக்க பயன்படுத்தப்படலாம் என்பதை நிரூபித்தார். அடுத்து, இந்த கருத்தை அவர் விரிவுபடுத்தினார். இந்த சுற்றுகள் பூலியன் இயற்கணிதத்தால் தீர்க்கக்கூடிய அனைத்து சிக்கல்களையும் தீர்க்க முடியும் என்பதை நிரூபிக்கிறது. கடைசி அத்தியாயத்தில், அவர் 4-பிட் முழு சேர்க்கை உட்பட பல சுற்றுகளின் வரைபடங்களை வழங்கினார். மின் சுவிட்சுகளின் இந்த சொத்தை தர்க்கத்தை செயல்படுத்த பயன்படுத்துவது அனைத்து மின்னணு டிஜிட்டல் கணினிகளுக்கும் அடிப்படைக் கருத்தாகும். இரண்டாம் உலகப் போரின்போதும் அதற்குப் பின்னரும் மின் பொறியியல் சமூகத்தில் பரவலாக அறியப்பட்டதால், ஷானனின் பணி டிஜிட்டல் சுற்று வடிவமைப்பின் அடித்தளமாக மாறியது. ஷானனின் படைப்புகளின் தத்துவார்த்த கடுமை முன்னர் நிலவிய தற்காலிக முறைகளை மீறியது. ஹோவர்ட் கார்ட்னர் ஷானனின் ஆய்வறிக்கையை “இந்த நூற்றாண்டின் மிக முக்கியமான மற்றும் மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க, மாஸ்டர் ஆய்வறிக்கை” என்று அழைத்தார்.

ஷானன் 1940 ஆம் ஆண்டில் எம்ஐடியிலிருந்து பிஎச்டி பெற்றார். மெண்டிலியன் மரபியலுக்கான கணித சூத்திரத்தை உருவாக்குவதற்காக, குளிர் வசந்த துறைமுக ஆய்வகத்தில் ஷானன் தனது ஆய்வுக் கட்டுரையில் பணியாற்ற வேண்டும் என்று வன்னேவர் புஷ் பரிந்துரைத்தார். இந்த ஆராய்ச்சியின் விளைவாக ஷானனின் பிஎச்டி ஆய்வறிக்கை, கோட்பாட்டு மரபியலுக்கான ஆன் அல்ஜீப்ரா என அழைக்கப்படுகிறது. கிளாட் எல்வுட் ஷானன் “தகவல் கோட்பாட்டின் தந்தை” என்று அழைக்கப்பட்டார். ஷானன் 1948 இல் வெளியிட்ட “ஒரு கணிதக் கோட்பாடு” என்ற மைல்கல் பேப்பருடன் தகவல் கோட்பாட்டை நிறுவியதற்காக புகழ்பெற்றவர். மாசசூசெட்ஸ் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் டெக்னாலஜி (எம்ஐடி)ல் 21 வயதான முதுகலை பட்டப்படிப்பு மாணவராக இருந்தபோது, 1937 ஆம் ஆண்டில் டிஜிட்டல் சர்க்யூட் டிசைன் கோட்பாட்டை நிறுவியதற்காக அவர் நன்கு அறியப்பட்டவர் – பூலியன் இயற்கணிதத்தின் மின் பயன்பாடுகள் எதையும் உருவாக்க முடியும் என்பதை நிரூபிக்கும் வகையில் தனது ஆய்வறிக்கையை எழுதினார். கிளாட் எல்வுடு ஷானன் பிப்ரவரி 24, 2001ல் தனது 84வது அகவையில் மாசசூசெட்ஸ், அமெரிக்காவில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Hala’s New Look With Authentic Taste

Hala’s New Look With Authentic Taste

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image