நினைவுச்சின்னங்களுக்கும், களங்களுக்குமான அனைத்துலக (International Day for Monuments and Sites) நாள் இன்று (ஏப்ரல் 18)

நினைவுச்சின்னங்களுக்கும், களங்களுக்குமான அனைத்துலக நாள் (International Day for Monuments and Sites) வருடம்தோறும் ஏப்ரல் 18 ஆம் திகதி கொண்டாடப்பட்டு வருகிறது. 1982ஆம் ஆண்டில் துனீசியாவில் நடைபெற்ற நினைவுச்சின்னங்களுக்கும் களங்களுக்குமான அனைத்துலக அவையின் கருத்தரங்கில் முன்வைக்கப்பட்ட கருத்துக்களின் அடிப்படையில் இதற்கான தீர்மானங்கள் மேற்கொள்ளப்பட்டன.1983 நவம்பரில் நடைபெற்ற யுனெஸ்கோ பொதுச் சபையின் 22 ஆவது கூட்டத் தொடரில், ஏப்ரல் 18 ஆம் திகதியை, நினைவுச்சின்னங்களுக்கும், களங்களுக்குமான நாள் என்று அறிவிப்பது தொடர்பிலான உறுப்பு நாடுகளின் கோரிக்கைகளுக்கமைவாக இந்த நாள் கொண்டாடப்படுகின்றது. உலக பண்பாட்டு மரபின் பல்வகைமைத் தன்மை தொடர்பிலும், அவற்றைக் எதிர்கால சமுதாயத்தினருக்காக காத்தல் மற்றும் பாதுகாப்பதற்கான நடவடிக்கைகள் தொடர்பிலும் மக்களுக்கு விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதே இதன் நோக்கமாகும்.‘பகிரப்பட்ட கலாச்சாரங்கள், பகிரப்பட்ட பாரம்பரியம், பகிரப்பட்ட பொறுப்பு’ என்ற கருப்பொருள், விரைவான மக்கள் தொகை மாற்றம், மோதல் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் நிச்சயமற்ற நிலையில் கலாச்சார அடையாளத்தின் ஒரு பகுதியாக பாரம்பரியத்தின் உலகளாவிய சூழலை பிரதிபலிக்கிறது. இடங்கள், நிலப்பரப்புகள், நடைமுறைகள் அல்லது சேகரிப்புகள் – பாரம்பரியம் பல மற்றும் மாறுபட்ட குழுக்கள் மற்றும் சமூகங்களுடன் அடிக்கடி இணைக்கப்பட்டு மதிப்பிடப்படுகின்றன என்பதை அங்கீகரிக்கிறது. அதன் மையத்தில், கலாச்சாரங்கள் அல்லது கலாச்சார குழுக்களுக்கிடையிலான உறவுகள் மற்றும் பாரம்பரியத்தின் குறிப்பிடத்தக்க பண்புக்கூறுகள், அர்த்தங்கள் மற்றும் மதிப்புகளைப் பராமரித்தல் மற்றும் பாதுகாத்தல் ஆகியவற்றுக்கான அவர்களின் கூட்டுப் பொறுப்பு குறித்து மிகைப்படுத்தப்பட்ட அக்கறை கொண்டுள்ளது.ஆயினும்கூட, சில சந்தர்ப்பங்களில் இந்த அம்சங்கள் மக்கள் மீது கட்டாயப்படுத்தப்பட்டு கூட்டாக ஏற்றுக்கொள்ளப்படுவதை விட எதிர்க்கப்படுகின்றன. பிற நிகழ்வுகளில் அறிவும் நடைமுறையும் நெருக்கமாகப் பாதுகாக்கப்படலாம், இதனால் பகிரப்படாது. கூடுதலாக, சில பாரம்பரிய பொருட்கள் அவை அடையாளப்படுத்தியதற்காக அழிக்கப்பட்டன அல்லது சேதமடைந்துள்ளன. இதனால் பகிர்வு அல்லது கருத்தியல் சகிப்புத்தன்மையை எதிர்க்கின்றன. பாரம்பரியப் பணிகளில் மிகவும் பொதுவாக, இடங்களின் மதிப்புகள் அவற்றின் பாதுகாப்பு குறித்த விவாதங்களுக்கு வழிவகுக்கும்.
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி,திருச்சி.

———RAMADAN KAREEM————..

———RAMADAN KAREEM————..

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image