இயற்கணித மாறுபாடுகள் மற்றும் எண்ணில் கோட்பாடுகளை அறிமுகப்படுத்திய ஜெர்மானிய கணிதவியலாளர் அமாலி எம்மி நோய்தர் நினைவு நாள் இன்று (ஏப்ரல் 14, 1935).

அமாலி எம்மி நோய்தர் (Amalie Emmy Noether) மார்ச் 23, 1882ல் ஜெர்மனியில் பிறந்தார். தந்தை மேக்ஸ் நோய்தர் ஜெர்மனியில் மொத்த வியாபாரிகளின் குடும்பத்திலிருந்து வந்தவர். நோய்தர் 14 வயதில், அவர் போலியோவால் முடங்கிவிட்டார். பெரும்பாலும் சுய கற்பித்த அவருக்கு 1868ம் ஆண்டில் ஹைடெல்பெர்க் பல்கலைக்கழகத்தில் முனைவர் பட்டம் வழங்கப்பட்டது. அங்கு ஏழு ஆண்டுகள் கற்பித்தபின், பவேரிய நகரமான எர்லாங்கனில் ஒரு இடத்தைப் பிடித்தார். ஒரு பெண்ணாக, நோய்தர் மிகவும் விரும்பப்பட்டார். அவர் புத்திசாலி மற்றும் நட்பாக அறியப்பட்டாலும் அவர் கல்வி ரீதியாக தனித்து நிற்கவில்லை. அவள் குழந்தைப் பருவத்தில் அருகில் இருந்தாள் மற்றும் ஒரு சிறிய உதட்டோடு பேசினாள். ஒரு குடும்ப நண்பர் ஒரு கதையை ஒரு சிறுவர் விருந்தில் ஒரு மூளை டீஸரை விரைவாக தீர்ப்பது பற்றி விவரித்தார். அந்த சிறு வயதிலேயே தர்க்கரீதியான புத்திசாலித்தனத்தைக் காட்டினார். அக்கால பெரும்பாலான பெண்களைப் போலவே சமைக்கவும் சுத்தம் செய்யவும் அவள் கற்றுக் கொண்டாள். அவள் பியானோ பாடங்களையும் எடுத்தாள். எல்லாங்கென் பல்கலைக்கழகத்தில் கணிதத்தில் கல்வி பெற்ற நோய்தர் கோட்டிங்கென் பல்கலைக்கழகத்தில் கல்வியாளராகப் பணியாற்றினார்.

பிரபலமான சுருக்க இயற்கணிதம் என்ற நூலை எழுதியவர். அவரது சுருக்க இயற்கணித பகுதிக்காக பெரும்பான்மையான நேரத்தை செலவிட்ட மிக முக்கியமான கணிதவியலாளர்களில் ஒருவர். அவர் இயற்கணித மாறுபாடுகள் மற்றும் எண்ணில் கோட்பாடுகளை அறிமுகப்படுத்தினார். நோட்ஹெரின் தாளில், தியரி ஆஃப் ஐடில்ஸ் இன் ரிங்க் களங்கள், அவர் தனது கருத்துக்களை வழங்கினார்.அவரின் “பரிமாற்ற விதி” இயற்கணிதத்தின் ஒரு சுருக்கமான துணை பகுதியாகும். 1908 முதல் 1919 வரை அவர் இயற்கணித மாற்றமிலிகள் குறித்தும் எண் புலங்கள் குறித்தும் ஆய்வுகள் மேற்கொண்டார். அவரது நோய்தரின் தேற்றம் “தற்கால இயற்பியல் மேம்பாடிற்கு மிகவும் துணைபுரிந்த மிக முதன்மையான கணிதத் தேற்றங்களில் ஒன்றாக” கருதப்படுகின்றது. 1920 முதல் 1926 வரை அவர் பரிமாற்று வளையங்களில் சீர்மங்கள் குறித்த கருதுகோளை உருவாக்கினார்.

1927–35 காலகட்டத்தில் பரிமாற்ற மற்ற வளையங்களைக் குறித்தும் அதிபர சிக்கலெண்கள் குறித்தும் ஆய்வுக்கட்டுரைகள் எழுதினார். தவிரவும் பிற கணிதவியலாளர்களுக்கும் அவர்களது ஆய்விற்கு பல கருத்துருக்களை வழங்கி பல ஆய்வு கட்டுரைகளுக்கு வழிகாட்டியுள்ளார். ஏப்ரல் 1935ல் மருத்துவர்கள் நோய்தரின் இடுப்பில் ஒரு கட்டியைக் கண்டுபிடித்தனர். அறுவை சிகிச்சையிலிருந்து ஏற்படும் சிக்கல்களைப் பற்றி கவலைப்பட்ட அவர்கள் முதலில் இரண்டு நாட்கள் படுக்கை ஓய்வெடுக்க உத்தரவிட்டனர். மூன்று நாட்களுக்கு அவள் சாதாரணமாக குணமடைவதாகத் தோன்றினாள். ஏப்ரல் 14 அன்று அவர் மயக்கமடைந்தார், அவரது வெப்பநிலை 109 ° F (42.8 ° C) ஆக உயர்ந்தது. வெப்ப மையங்கள் அமைந்திருக்க வேண்டிய மூளையின் அடிப்பகுதியைத் தாக்கியது. எம்மி நோய்தர் ஏப்ரல் 14, 1935ல் தனது 53வது அகவையில் அமெரிக்காவில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

———RAMADAN KAREEM————..

———RAMADAN KAREEM————..

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image