ஒளிச்சேர்க்கை குறித்த ஆய்வுகளில் ‘கால்வின் சுழற்சி’யைக் கண்டறிந்த நோபல் பரிசு பெற்ற அமெரிக்க வேதியலாளர் மெல்வின் கால்வின் பிறந்த நாள் இன்று (ஏப்ரல் 8, 1911).

மெல்வின் கால்வின் (Melvin Ellis Calvin) ஏப்ரல் 8, 1911ல் அமெரிக்கா மின்னசோட்டா நகரில் எலியாஸ் கால்வின் மற்றும் ரோஸ் ஹெர்விட்ஸ் ஆகியோரின் மகனாகப் பிறந்தார். கால்வின் சிறு குழந்தையாக இருந்த போது அவரது குடும்பம் டெட்ராய்டுக்கு குடிபெயர்ந்தது. 1928ல் மத்திய உயர்நிலைப் பள்ளியில் பட்டம் பெற்றார். 1931 ஆம் ஆண்டில் மிச்சிகன் சுரங்க மற்றும் தொழில்நுட்பக் கல்லூரியில் (இப்போது மிச்சிகன் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகம்) தனது இளங்கலை அறிவியல் பட்டத்தையும், 1935ல் மினசோட்டா பல்கலைக்கழகத்தில் வேதியியலில் முனைவர் பட்டத்தையும் பெற்றார். அடுத்த நான்கு ஆண்டுகள் மான்செஸ்டர் பல்கலைக்கழகத்தில் பிந்தைய முனைவர் பட்ட (post-doctoral) பணிகளைச் செய்தார். 1942ல் மேரி ஜெனீவ் ஜெம்டேகார்டை மணந்தார்.

கால்வின் 1937ல் பெர்க்லியில் உள்ள கலிபோர்னியா பல்கலைக்கழகத்தில் ஆசிரியப் பணியில் சேர்ந்தார். 1947ல் வேதியியல் பேராசிரியராக பதவி உயர்வு பெற்றார். கார்பன் -14 ஐசோடோப்பை ஒரு ட்ரேசராகப் பயன்படுத்தி, கால்வின், ஆண்ட்ரூ பென்சன் மற்றும் ஜேம்ஸ் பாஷாம் ஆகியோர் கார்பன் பயணிக்கும் முழுமையான பாதையை வரைபடமாக்கினர். ஒளிச்சேர்க்கையின் போது ஆலை, வளிமண்டல கார்பன் டை ஆக்சைடு ஆக உறிஞ்சப்படுவதிலிருந்து தொடங்கி கார்போஹைட்ரேட்டுகள் மற்றும் பிற கரிம சேர்மங்களாக மாற்றப்படுகிறது. அவ்வாறு செய்யும்போது, கால்வின், பென்சன் மற்றும் பாஷாம் ஆகியோர் முன்பு நம்பியபடி கார்பன் டை ஆக்சைடை விட, கரிம சேர்மங்களின் உற்பத்தியைத் தூண்டுவதற்காக ஒரு ஆலையில் குளோரோபில் மீது சூரிய ஒளி செயல்படுகிறது என்பதைக் காட்டியது. கால்வின்-பென்சன்-பாஷாம் சுழற்சி என சில நேரங்களில் அழைக்கப்படும். 1961ம் ஆண்டுக்கான வேதியியலுக்கான நோபல் பரிசைப் பெற்றர்.

1950களில் அவர் பொது அமைப்புகள் ஆராய்ச்சி சங்கத்தின் முதல் உறுப்பினர்களில் ஒருவராக இருந்தார். 1963ம் ஆண்டில் அவருக்கு மூலக்கூறு உயிரியல் பேராசிரியர் என்ற கூடுதல் பொறுப்பு வழங்கப்பட்டது. அவர் வேதியியல் பயோடைனமிக்ஸ் ஆய்வகத்தின் நிறுவனர் மற்றும் இயக்குநராகவும், ஒரே நேரத்தில் பெர்க்லி கதிர்வீச்சு ஆய்வகத்தின் இணை இயக்குநராகவும் இருந்தார். அங்கு அவர் 1980ல் ஓய்வு பெறும் வரை தனது ஆராய்ச்சிகளை மேற்கொண்டார். தனது இறுதி ஆண்டு செயலில், எண்ணெய் உற்பத்தி செய்யும் தாவரங்களின் பயன்பாட்டை ஆய்வு செய்தார் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் மூலங்களாக வாழ்க்கையின் வேதியியல் பரிணாமத்தை சோதித்து பல ஆண்டுகள் கழித்தார், மேலும் 1969ல் வெளியிடப்பட்ட வேதியியல் பரிணாம விஷயத்தில் ஒரு புத்தகத்தையும் எழுதினார்.

1958ல் ராயல் நெதர்லாந்து கலை மற்றும் அறிவியல் அகாடமியின் வெளிநாட்டு உறுப்பினராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். 1959 ஆம் ஆண்டில் அவர் ஜெர்மன் அறிவியல் அகாடமி லியோபோல்டினாவின் உறுப்பினராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். 1971 ஆம் ஆண்டில், கால்வினுக்கு விட்டியர் கல்லூரியில் கவுரவ டாக்டர் (எல்.எல்.டி) பட்டம் வழங்கப்பட்டது. ஆசா கிரே, மரியா கோப்பெர்ட்-மேயர் மற்றும் செவெரோ ஓச்சோவா ஆகியோருடன் அமெரிக்க தபால்தலைகளின் அமெரிக்க விஞ்ஞானிகள் தொகுப்பின் 2011 தொகுதியில் கால்வின் இடம்பெற்றார். கால்வின் சுழற்சி’யைக் கண்டறிந்தத மெல்வின் கால்வின் ஜனவரி 8,1997ல் தனது 85வது அகவையில் கலிபோர்னியா அமெரிக்காவில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia.
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

———————————————————————Hala’s – நோன்பு பெருநாள சமையல் போட்டி..

Last date 15th May 2021

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image

Be the first to comment

Leave a Reply