சீரொளி என்னும் லேசர் ஒளியை ஆக்க வேறுபட்ட பொருட்களை கருவியைச் செய்யலாம் என கண்டுபிடித்த சொரேசு ஆல்ஃபெரோவ் நினைவு தினம் இன்று (மார்ச் 1, 2019).

சொரேசு இவானோவிச் ஆல்ஃபெரோவ் (Zhores Ivanovich Alferov) மார்ச் 15, 1930ல் சோவியத் யூனியனின் பெலருசு நாட்டில் உள்ள விட்டெபஸ்க் என்னும் ஊரில் பிறந்தார். ஆல்ஃபெரோவ் 1947ல் மின்ஸ்கில் உள்ள மேல்நிலைப் பள்ளியில் பட்டம் பெற்றார். ஆல்ஃபெரோவ் 1952ல் லெனின்கிராதில் உள்ள வி.ஐ. உலியானோவ் மின்நுட்பக் கல்விக்கழகத்தில் முதல் பட்டம் பெற்றர். பின்னர் 1953 முதலாகவே புகழ் மிக்க உருசிய அறிவியல் உயர்கல்விக் கழகத்தைச் சேர்ந்த இயோஃபி இயற்பியல் நுட்பக்கழத்தில் முனைவர் பட்டத்திற்கு படித்தார் (1970), பிறகு அங்கேயே ஆய்வும் செய்து வந்தார், அதன் பின்னர் அங்கேயே இயக்குநராக 1987ல் இருந்து பணியாற்றி வந்தார். 1987 முதல் 2003 வரை ஆல்ஃபெரோவ் ஐயோஃப் இன்ஸ்டிடியூட்டின் இயக்குநராகப் பணியாற்றினார். 1972 ஆம் ஆண்டில் யுஎஸ்எஸ்ஆர் அறிவியல் அகாடமியின் தொடர்புடைய உறுப்பினராகவும், 1979ல் முழு உறுப்பினராகவும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். 1989 முதல், அவர் துணைத் தலைவராக இருந்தார். 1960களின் முற்பகுதியில், ஆல்ஃபெரோவ் ஐயோஃப் இன்ஸ்டிடியூட்டில் குறைக்கடத்தி ஹீட்டோரோஸ்ட்ரக்சர்களை உருவாக்க ஒரு முயற்சியை ஏற்பாடு செய்தார்.செமிகண்டக்டர் ஹீட்டோரோஜங்க்ஸ் டிரான்சிஸ்டர்கள் அவற்றின் ஹோமோஜங்க்ஷன் முன்னோடிகளை விட அதிக அதிர்வெண் பயன்பாட்டை செயல்படுத்தின. மேலும் நவீன மொபைல் போன் மற்றும் செயற்கைக்கோள் தகவல்தொடர்புகளில் இந்த திறன் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. ஆல்ஃபெரோவ் மற்றும் சகாக்கள் GaA கள் மற்றும் AlAs III-V heterojunctions இல் பணியாற்றினர். அறை வெப்பநிலையில் லேசிங் செய்யக்கூடிய குறைக்கடத்தி ஒளிக்கதிர்களை உருவாக்க ஹீட்டோரோஜங்க்ஷன்களைப் பயன்படுத்துவது ஒரு குறிப்பிட்ட கவனம். 1963 ஆம் ஆண்டில், ஆல்ஃபெரோவ் காப்புரிமை விண்ணப்பத்தை இரட்டை-ஹீட்டோஸ்ட்ரக்சர் லேசர்களை முன்மொழிந்தார். ஹெர்பர்ட் குரோமர் பல மாதங்களுக்குப் பிறகு ஒரு அமெரிக்க காப்புரிமையை சுயாதீனமாக தாக்கல் செய்தார். 1966 ஆம் ஆண்டில், ஆல்ஃபெரோவின் ஆய்வகம் ஹீட்டோரோஸ்ட்ரக்சர்களை அடிப்படையாகக் கொண்ட முதல் ஒளிக்கதிர்களை உருவாக்கியது. இருப்பினும் அவை தொடர்ச்சியாக லேஸ் செய்யவில்லை. பின்னர் 1968 ஆம் ஆண்டில், ஆல்ஃபெரோவ் மற்றும் சக பணியாளர்கள் அறை வெப்பநிலையில் இயங்கும் முதல் தொடர்ச்சியான-அலை அரைக்கடத்தி ஹீட்டோரோஜங்க்ஷன் லேசரைத் தயாரித்தனர்.சீரொளி (Laser, லேசர்) என்பது சில குறிப்பிட்ட சிறப்பான பண்புகள் கொண்ட ஒளி. பொதுவாக மின் விளக்கு, அகல்விளக்கு, கதிரவன் முதலானவற்றில் இருந்து வரும் ஒளியானது பல அலைநீளங்கள் கொண்ட ஒளிக்கதிர்களைக் கொண்டிருக்கும். அவற்றுள் ஒரே அலைநீளம் கொண்ட ஒளிக்கதிர்களும்கூட ஒன்றுக்கொன்று அலைமுகங்கள் மாறுபட்டும் முரண்பட்டும் காணப்படும். அதாவது ஓர் ஒளியலையின் அலைமுகம் ஏறுமுகமாக இருக்கும் போது, அதே அலைநீளம் கொண்டிருக்கும் வேறு ஒளியலைகள் இருந்தாலும் அவற்றின் அலைமுகம் இறங்குமுகமாக இருக்கக்கூடும். ஆனால் சீரொளி அல்லது லேசர் என்னும் தனிச்சிறப்பான ஒளியானது அவற்றுள் உள்ள ஒளியலைகள் யாவும் ஒரே அலைநீளம் கொண்டதாகவும், அவற்றின் அலைமுகங்கள் யாவும் ஒருசேர ஒத்தியங்கும் ஒரே அலைமுகம் கொண்டவையாகவும் இருக்கும். சீரொளியின் பயன்பாடுகள் பலவும் இப்பண்புகளை அடிப்படையாகக் கொண்டவை. சீரொளியானது லேசர் என்று பரவலாக அறியப்படுகின்றது. இந்த லேசர் என்னும் சொல் ஆங்கிலத்தில் முதலெழுத்துக்கூட்டலாக அமைந்த சுருக்கெழுத்துச்சொல். இது Light Amplification by Stimulated Emission of Radiation என்பதன் சுருக்கமாக LASER என்று அழைக்கப்படுகின்றது.கதிர்வீச்சின் தூண்டு உமிழ்வு மூலம் செறிவூட்டப்பட்ட ஒளி என்பதே இதன் பொருள். எனவே இது ஓர் ஒளிமிகைப்பிக் கருவி. அலைநீளங்களும் அலைமுகங்களும் சீரொற்றுமை பெற்று சீரொளியாக வெளிப்படும் ஒளி. ஆல்ஃபெரோவ் 2000 ஆம் ஆண்டிற்கான இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசைப் பெற்றார். இவருடன் இப்பரிசை அவ்வாண்டு பகிர்ந்தவர்கள் அமெரிக்காவின் பேராசிரியர் எர்பெர்ட் குரோமர், மற்றும் சாக் கில்பி ஆகியோர். இம்மூவரும் மின்னணுவியல் துறையில் செய்த ஆய்வுகளுக்காக இப்பரிசு வழங்கப்பட்டது. சீரொளி என்னும் லேசர் ஒளியை ஆக்க வேறுபட்ட பொருட்களை எவ்வாறு இணைத்து சீரொளி தரும் கருவியைச் செய்யலாம் என அவர்கள் செய்து கண்டுபிடித்த ஆய்வுக்கருத்துக்கள் புகழ் வாய்தவை. லேசர் ஒளியை ஆக்க வேறுபட்ட பொருட்களை கருவியைச் செய்யலாம் என கண்டுபிடித்த சொரேசு ஆல்ஃபெரோவ் மார்ச் 1, 2019ல் சென் பீட்டர்ஸ்பேர்க்ல் தனது 88வது அகவையில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

———————————————————————Hala’s – நோன்பு பெருநாள சமையல் போட்டி..

Last date 15th May 2021

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image