அணுகுண்டுகளின் தந்தை, அமெரிக்க கோட்பாட்டு இயற்பியலாளர், ஜெ.இராபர்ட் ஓப்பன்ஹீமர் நினைவு தினம் இன்று (பிப்ரவரி 18, 1967).

ஜெ.இராபர்ட் ஓப்பன்ஹீமர் (J. Robert Oppenheimer) ஏப்ரல் 22, 1904ல் நியூயார்க் நகரில் பிறந்தார். 1888 ஆம் ஆண்டில் ஜெர்மனியில் இருந்து அமெரிக்காவிற்கு குடிபெயர்ந்த ஒரு செல்வந்த யூத ஜவுளி இறக்குமதியாளர் ஜூலியஸ் ஓப்பன்ஹைமர் மற்றும் ஓவியர் எலா ப்ரீட்மேன் ஆகியோருக்கு பிறந்தார். ஜூலியஸ் அமெரிக்காவிற்கு பணம், பேக்கலரேட் படிப்புகள் மற்றும் ஆங்கில மொழி அறிவு இல்லாமல் அமெரிக்காவிற்கு வந்தார். அவருக்கு ஒரு ஜவுளி நிறுவனத்தில் வேலை கிடைத்தது. ஓப்பன்ஹீமர் ஆரம்பத்தில் அல்குயின் தயாரிப்பு பள்ளியில் கல்வி கற்றார். 1911ல், அவர் நெறிமுறை கலாச்சார சங்க பள்ளியில் நுழைந்தார். இது நெறிமுறை கலாச்சார இயக்கத்தின் அடிப்படையில் ஒரு வகையான நெறிமுறை பயிற்சியை ஊக்குவிப்பதற்காக பெலிக்ஸ் அட்லரால் நிறுவப்பட்டது. ஓப்பன்ஹீமர் ஒரு பல்துறை அறிஞர், ஆங்கிலம் மற்றும் பிரஞ்சு இலக்கியங்களில் ஆர்வம் கொண்டிருந்தார். குறிப்பாக கனிமவியலில் ஆர்வம் காட்டினார்.

ஓப்பன்ஹீமர் ஒரு ஆண்டில் மூன்றாவது மற்றும் நான்காம் வகுப்புகளை முடித்தார், மேலும் எட்டாம் வகுப்பில் பாதியைத் தவிர்த்தார். அவரது இறுதி ஆண்டில், அவர் வேதியியலில் ஆர்வம் காட்டினார். அவர் பட்டப்படிப்பு முடிந்து ஒரு வருடம் கழித்து, 18 வயதில், ஹார்வர்ட் கல்லூரியில் நுழைந்தார். ஏனெனில் ஐரோப்பாவில் ஒரு குடும்ப கோடை விடுமுறையின் போது ஜோச்சிம்ஸ்டலில் எதிர்பார்ப்பில் பெருங்குடல் அழற்சியால் பாதிக்கப்பட்டார். ஓப்பன்ஹைமர் வேதியியலில் தேர்ச்சி பெற்றார், ஆனால் ஹார்வர்டுக்கு அறிவியல் மாணவர்கள் வரலாறு, இலக்கியம் மற்றும் தத்துவம் அல்லது கணிதம் ஆகியவற்றைப் படிக்க வேண்டும். ஒவ்வொரு காலத்திற்கும் ஆறு படிப்புகளை எடுத்து தனது தாமதமான தொடக்கத்திற்கு ஈடுசெய்தார்.

ஓப்பன்ஹீமர் லாஸ் அலமோஸ் ஆய்வகத்தின் போர்க்காலத் தலைவராக இருந்தார். மேலும் முதல் அணு ஆயுதங்களை உருவாக்கிய இரண்டாம் உலகப் போரின் மன்ஹாட்டன் திட்டத்தில் பங்கு வகித்ததற்காக “அணுகுண்டின் தந்தை” என்ற பெருமைக்குரியவர்களில் ஒருவர். முதல் அணு குண்டு ஜூலை 16, 1945 அன்று நியூ மெக்ஸிகோவில் நடந்த டிரினிட்டி சோதனையில் வெற்றிகரமாக வெடிக்கப்பட்டது. பகவத் கீதையின் சொற்களை அது மனதில் கொண்டு வந்தது என்று ஓப்பன்ஹீமர் பின்னர் குறிப்பிட்டார். ஆகஸ்ட் 1945ல், ஹிரோஷிமா மற்றும் நாகசாகி அணு குண்டுவெடிப்பில் ஆயுதங்கள் பயன்படுத்தப்பட்டன. யுத்தம் முடிவடைந்த பின்னர், ஓப்பன்ஹீமர் புதிதாக உருவாக்கப்பட்ட அமெரிக்காவின் அணுசக்தி ஆணையத்தின் செல்வாக்குமிக்க பொது ஆலோசனைக் குழுவின் தலைவரானார். அணுசக்தி பெருக்கம் மற்றும் சோவியத் யூனியனுடன் ஒரு அணு ஆயுதப் பந்தயத்தைத் தவிர்க்க அணுசக்தியை சர்வதேச அளவில் கட்டுப்படுத்த அவர் அந்த நிலையைப் பயன்படுத்தினார்.

இரண்டாவது சிவப்பு பயத்தின் போது பல அரசியல்வாதிகளின் கோபத்தை தனது வெளிப்படையான கருத்துக்களால் தூண்டிவிட்ட பிறகு, 1954 ஆம் ஆண்டில் மிகவும் விளம்பரப்படுத்தப்பட்ட விசாரணையில் அவர் தனது பாதுகாப்பு அனுமதியை ரத்து செய்தார். மேலும் அவரது நேரடி அரசியல் செல்வாக்கிலிருந்து திறம்பட அகற்றப்பட்டார். அவர் தொடர்ந்து சொற்பொழிவு, எழுதுதல் மற்றும் இயற்பியலில் பணியாற்றினார். ஒன்பது ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, ஜனாதிபதி ஜான் எஃப். கென்னடி அவருக்கு அரசியல் மறுவாழ்வின் சைகையாக என்ரிகோ ஃபெர்மி விருதை வழங்கினார். இயற்பியலில் ஓப்பன்ஹீமர் சாதனைகள் மூலக்கூறு அலை செயல்பாடுகளுக்கான பார்ன்- ஓப்பன்ஹீமர் தோராயமாக்கல், எலக்ட்ரான்கள் மற்றும் பாசிட்ரான்களின் கோட்பாட்டின் வேலை, அணுக்கரு இணைப்பில் ஓப்பன்ஹீமர்-பிலிப்ஸ் செயல்முறை மற்றும் குவாண்டம் சுரங்கப்பாதையின் முதல் கணிப்பு ஆகியவை அடங்கும்.

நியூட்ரான் நட்சத்திரங்கள் மற்றும் கருந்துளைகளின் நவீன கோட்பாட்டிற்கும், குவாண்டம் இயக்கவியல், குவாண்டம் புலம் கோட்பாடு மற்றும் அண்ட கதிர்களின் தொடர்புகளுக்கும் தனது மாணவர்களுடன் அவர் முக்கிய பங்களிப்புகளை வழங்கினார். ஒரு ஆசிரியராகவும், அறிவியலை ஊக்குவிப்பவராகவும், 1930களில் உலக முக்கியத்துவத்தைப் பெற்ற தத்துவார்த்த இயற்பியலின் அமெரிக்கப் பள்ளியின் ஸ்தாபகத் தந்தையாக அவர் நினைவுகூரப்படுகிறார். இரண்டாம் உலகப் போருக்குப் பிறகு, நியூ ஜெர்சியிலுள்ள பிரின்ஸ்டனில் உள்ள மேம்பட்ட ஆய்வு நிறுவனத்தின் இயக்குநரானார். அணுகுண்டுகளின் தந்தை ஜெ.இராபர்ட் ஓப்பன்ஹீமர் பிப்ரவரி 18, 1967ல், தனது 62வது அகவையில் அமெரிக்காவில் குடல் தொற்று காரணமாக இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Hala’s – சமையல் போட்டி..

Masala varieties available in the market from 2nd February 2021

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image