சூரியனின் நிறமாலைகள் (கொரோனா) பன்மடி இரும்பு மின்னணுக்களால் (Fe-XIV) உருவாகின்றன என்பதை கண்டறிந்த பெங்கித் எட்லேன் நினைவு தினம் இன்று (பிப்ரவரி 10, 1993).

பெங்கித் எட்லேன் (Bengt Edlen) நவம்பர் 2, 1906ல் ஸ்வீடனின் குஸூமில் பிறந்தார். 1926ல் நோர்கோப்பிங்கில் உயர்நிலைப் பள்ளியில் பட்டம் பெற்றார். அதே ஆண்டு உப்சாலா பல்கலைக்கழகத்தில் நுழைந்தார். மூன்று செமஸ்டருக்குப் பிறகு அவருக்கு இளங்கலை பட்டம் வழங்கப்பட்டது. கால இடைவெளியின் தொடக்கத்தில் உள்ள உறுப்புகளின் நிறமாலை மற்றும் ஆற்றல் பற்றிய தனது ஆய்வறிக்கையுடன் 1934ல் முனைவர் (பி.எச்.டி) பட்டம் பெற்றார். சூரியனின் ஸ்பெக்ட்ரமில் அடையாளம் காணப்படாத நிறமாலை கோடுகளைக் கண்டறிந்த பின்னர் அவர் சர்வதேச புகழ் பெற்றார். இது கொரோனியம் எனப்படும் இதுவரை அடையாளம் காணப்படாத ரசாயனக் கூறுகளிலிருந்து தோன்றியதாக ஊகிக்கப்படுகிறது.

சூரியனின் நிறமாலைகள் கரோனியம் என்ற இனந்தெரியாத வேதித்தனிமத்தில் இருந்து வருவதாக முன்பு கருதியதை மறுத்து அவை பன்மடி இரும்பு மின்னணுக்களால் (Fe-XIV) உருவாகின்றன எனத் தெளிவுபடுத்தினார். அயனியாக்கத்திற்கு மில்லியன் கணக்கான டிகிரி வெப்பநிலை தேவைப்படுவதால், அவரது கண்டுபிடிப்பு உடனடியாக ஏற்றுக்கொள்ளப்படவில்லை. பின்னர் இதுபோன்ற சூரிய கொரோனா வெப்பநிலை சரிபார்க்கப்பட்டது. ஓநாய்-ராயட் நட்சத்திரங்களின் நிறமாலைகளை பகுப்பாய்வு செய்வதிலும் அவர் ஒரு முக்கிய பங்களிப்பை வழங்கினார்.

எட்லன் 1944 முதல் 1973 வரை லண்ட் பல்கலைக்கழகத்தில் பேராசிரியராக இருந்தார். இவர் 1947இல் சுவீடிய அரசு அறிவியற் புலங்களின் கல்விக்கழகத்தின் உறுப்பினராகத் தேர்வு செய்யப்பட்டார். எட்லேன் உல்ஃப்-இரேயத் விண்மீன்களின் கதிர்நிரலைப் பகுப்பாய்வு செய்து சிறந்த பங்களிப்பை வழங்கியுள்ளார். பெங்கித் எட்லேன் 1945ல் சூரிய ஒளிமுகட்டு புதிர்த் தீர்வுக்காக சுவீடிய அரசு வானியல் கழகப் பொற்பதக்கத்தைப் பெற்றார். 1946ல் அப்பாலைப் புற ஊதாக்கதிர் ஆய்வுகளுக்காக ஓவார்டு என். போட்சு பதக்கத்தைப் பெற்றார். மேலும் 1968ல் தேசிய அறிவியற் புலங்களின் கல்விக்கழகத்தின் என்றி டிரேப்பர் பதக்கத்தைப் பெற்றார். சூரியனின் நிறமாலைகள் பன்மடி இரும்பு மின்னணுக்களால் (Fe-XIV) உருவாகின்றன என்பதை கண்டறிந்த பெங்கித் எட்லேன் பிப்ரவரி 10, 1993ல் தனது 86வது அகவையில் சுவீடன் நாட்டின் லுண்டில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

———————————————————————Hala’s – நோன்பு பெருநாள சமையல் போட்டி..

Last date 15th May 2021

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image