இந்திய விஞ்ஞானி பத்மஸ்ரீ எம்.ஆர்.எஸ்.ராவ்.. பிறந்த தினம் இன்று (ஜனவரி 21, 1948).

இந்திய விஞ்ஞானி எம்.ஆர்.எஸ்.ராவ் ஜனவரி 21, 1948ல் மைசூரில் பிறந்தார். இவருடைய முழுப்பெயர் எம்.ரங்கசாமி சத்யநாராயண ராவ் ஆகும். இவர் நூற்றுக்கணக்கான சர்வதேச பத்திரிக்கை கட்டுரைகளை எழுதியுள்ளார். மேலும் இவர் குரோமாட்டின் உயிரியல் மற்றும் புற்றுநோய் உயிரியல் பற்றிய ஆராய்ச்சிகளில் அதிக கவனம் செலுத்தினார். 2003 ஆம் ஆண்டில், பெங்களூரின் ஜக்கூரில் உள்ள ஜவஹர்லால் நேரு மைய அறிவியல் மேம்பாட்டு ஆராய்ச்சி மையத்தின் (ஜே.என்.சி.ஏ.எஸ்.ஆர்) தலைவராக ஏற்றுக்கொண்டார். அவர் உயிர் வேதியியல் துறை, ஐ.ஐ.எஸ்.சி (1998-2003) மற்றும் மூலக்கூறு உயிரியல் மற்றும் மரபியல் பிரிவு (எம்.பி.ஜி.யூ, ஜே.என்.சி.ஏ.எஸ்.ஆர்) ஆகியவற்றின் தலைவராக 2005-09க்கு இடையில் இருந்தார். அவர் 2000-04 க்கு இடையில் இரண்டு காலங்களுக்கு உயிரியல் வேதியியலாளர்கள் சங்கத்தின் (இந்தியா) தலைவராக பணியாற்றியுள்ளார். திருமதி. ராவ் ஒரு ஆளும் குழு உறுப்பினராக அல்லது இந்தியாவில் பல ஆராய்ச்சி நிறுவனங்களுக்கு அறிவியல் ஆலோசகராக தொடர்புடையவர். கேரளாவின் திருவனந்தபுரம், இந்திய அறிவியல் கல்வி மற்றும் ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தின் ஆளுநர் குழுவின் முன்னாள் தலைவராக உள்ளார்.

அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத் துறை, பயோடெக்னாலஜி துறை (டிபிடி), அறிவியல் மற்றும் தொழில்துறை ஆராய்ச்சி கவுன்சில் (சிஎஸ்ஐஆர்), இந்திய மருத்துவ ஆராய்ச்சி கவுன்சில் (ஐசிஎம்ஆர்) போன்ற பல அறிவியல் கவுன்சில்களின் தலைவர் அல்லது நிபுணர் உறுப்பினராக பணியாற்றியுள்ளார்; இந்திய அறிவியல் அகாடமி (ஐ.ஏ.எஸ்), தேசிய அறிவியல் அகாடமி, இந்தியா (நாசி), இந்திய தேசிய அறிவியல் அகாடமி (ஐ.என்.எஸ்.ஏ), மூன்றாம் உலக அறிவியல் அகாடமி (டி.டபிள்யு.ஏ.எஸ்) மற்றும் இந்திய அரசு நிறுவனங்கள், நிறுவனங்களில் அறிவியல் கொள்கை உருவாக்கும் குழுக்கள் மற்றும் இந்தியாவில் உள்ள பல்கலைக்கழகங்கள். அவர் மூன்றாம் உலக அறிவியல் அகாடமி (TWAS) நடவடிக்கைகளில் தீவிர உறுப்பினராக உள்ளார். இந்திய மரபியல், (டிபிடி) இந்தியாவின் மனித மரபியல் மற்றும் மரபணு பகுப்பாய்வு தொடர்பான பணிக்குழுவின் தலைவராக உள்ளார். அவர் பெங்களூரில் உள்ள இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் பயோ இன்ஃபர்மேடிக்ஸ் அண்ட் அப்ளைடு பயோடெக்னாலஜி (ஐபிஏபி) இன் நிர்வாகக் குழுவின் உறுப்பினராக உள்ளார். பெங்களூரில் உள்ள பூர்ணபிரஜ்னா அறிவியல் ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தின் கல்விக் குழுவின் உறுப்பினராகவும் பணியாற்றி வருகிறார்.

இந்தியாவின் பல்வேறு அறிவியல்களில் புதுமை, ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டுக்கு உதவும் புதிதாக அமைக்கப்பட்ட தேசிய அறிவியல் மற்றும் பொறியியல் ஆராய்ச்சி வாரியத்தில் (SERB) ராவ் உறுப்பினராக நியமிக்கப்பட்டுள்ளார். அவர் பல உயர்நிலை மதிப்பாய்வு செய்யப்பட்ட பத்திரிகைகளின் ஆசிரியர் குழுவில் உள்ளார், சமீபத்தில் அமெரிக்கன் ஜர்னல் ஆஃப் கேன்சர் ரிசர்ச் (ஏ.ஜே.சி.ஆர்) இன் ஆசிரியர் குழுவில் மூத்த உறுப்பினராக சேர்ந்தார். இவருடைய வெளியீடான பெருங்குடல் புற்றுநோய் பற்றிய விளக்கங்கள் செல் என்ற இதழில் வெளியிடப்பட்டுள்ளது. இவருக்கு இந்திய அரசால் அறிவியல் மற்றும் பொறியியல் பிரிவில் (2010) பத்மஸ்ரீ விருது வழங்கப்பட்டது. மேலும் இவர் பல பதக்கங்கள் மற்றும் விருதுகளை பெற்றுள்ளார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Hala’s – சமையல் போட்டி..

Masala varieties available in the market from 2nd February 2021

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image