பேரண்டம் விரைவாக விரிவடைவதற்கான ஆதாரங்களைக் கண்டறிந்த, நோபல் பரிசு பெற்ற சோல் பெர்ல்முட்டர் பிறந்த தினம் இன்று (செப்டம்பர் 22, 1959).

சோல் பெர்ல்முட்டர் (Saul Perlmutter) செப்டம்பர் 22, 1959ல் இல்லினாய்ஸ், அமெரிக்காவில் பிறந்தார். பெர்ல்முட்டர் தனது குழந்தைப் பருவத்தை பிலடெல்பியாவின் மவுண்ட் ஏரி சுற்றுப்புறத்தில் கழித்தார். அவர் 1981 ஆம் ஆண்டில் ஹார்வர்ட் மேக்னா கம் லாட் என்பவரிடமிருந்து இயற்பியலில் ஏபி பட்டம் பெற்றார். 1986 ஆம் ஆண்டில் பெர்க்லியில் உள்ள கலிபோர்னியா பல்கலைக்கழகத்தில் இயற்பியலில் பிஎச்டி பெற்றார். பெர்ல்முட்டரின் பிஎச்டி ஆய்வறிக்கை “சூரியனுக்கு ஒரு நட்சத்திர தோழனுக்கான வானியல் தேடல்” ரிச்சர்ட் ஏ. முல்லரின் கீழ் நெமஸிஸ் வேட்பாளர்களைத் தேட தானியங்கி தொலைநோக்கியின் வளர்ச்சி மற்றும் பயன்பாட்டை விவரித்தார். அதே நேரத்தில், அவர் இந்த தொலைநோக்கியைப் பயன்படுத்தி நெமஸிஸ் மற்றும் சூப்பர்நோவாக்களைத் தேடினார். இது அவரை அண்டவியல் துறையில் விருது பெற்ற படைப்புகளுக்கு இட்டுச் செல்லும். பெர்ல்முட்டரின் தானியங்கி சூப்பர்நோவா தேடலுக்கான யோசனையை 1968 ஆம் ஆண்டு நோபல் பரிசு பெற்ற லூயிஸ் ஆல்வாரெஸுக்கு பெர்ல்முட்டரின் ஆராய்ச்சி ஆலோசகருடன் பகிர்ந்து கொண்டார்.

லாரன்ஸ் பெர்க்லி தேசிய ஆய்வகத்தில் சூப்பர்நோவா அண்டவியல் திட்டத்திற்கு பெர்ல்முட்டர் தலைமை தாங்கினார். இந்த குழு ரைஸ் மற்றும் ஷ்மிட் தலைமையிலான போட்டியிடும் ஹை-இசட் சூப்பர்நோவா தேடல் குழுவுடன் சேர்ந்து, தொலைதூர பிரபஞ்சத்தில் டைப் ஐஏ சூப்பர்நோவாவைக் கவனிப்பதன் அடிப்படையில் பிரபஞ்சத்தின் விரைவான விரிவாக்கத்திற்கான ஆதாரங்களைக் கண்டறிந்தது. ஒரு வெள்ளை குள்ள நட்சத்திரம் சந்திரசேகர் வரம்பை மீற போதுமான கூடுதல் வெகுஜனத்தைப் பெறும்போதெல்லாம் வகை Ia சூப்பர்நோவா ஏற்படுகிறது. அனைத்து வகை Ia சூப்பர்நோவாக்களும் அடிப்படையில் ஒரே மாதிரியாகவே நிகழ்கின்றன என்று நம்பப்படுவதால், அவை ஒரு நிலையான மெழுகுவர்த்தியை உருவாக்குகின்றன. அவற்றின் உள்ளார்ந்த ஒளிர்வு எல்லா நிகழ்வுகளிலும் ஏறக்குறைய ஒரே மாதிரியாக இருக்கும் என்று கருதலாம்.

பூமியிலிருந்து வெடிப்பின் வெளிப்படையான வெளிச்சத்தை அளவிடுவதன் மூலம், ஆராய்ச்சியாளர்கள் பின்னர் சூப்பர்நோவாவிற்கான தூரத்தை ஊகிக்க முடியும். இந்த ஊகிக்கப்பட்ட தூரத்தை வெடிப்பின் வெளிப்படையான சிவப்பு மாற்றத்துடன் ஒப்பிடுவது பார்வையாளரை சூப்பர்நோவாவின் தூரம் மற்றும் ஒப்பீட்டு வேகம் இரண்டையும் அளவிட அனுமதிக்கிறது. சூப்பர்நோவா அண்டவியல் திட்டம் இந்த தொலைதூர சூப்பர்நோவாக்கள் ஹப்பிள் விரிவாக்கத்தால் மட்டுமே எதிர்பார்த்ததை விட விரைவாக குறைந்து வருவதாகவும், அனுமானத்தால், சூப்பர்நோவாக்கள் நிகழ்ந்ததிலிருந்து பில்லியன்கணக்கான ஆண்டுகளில் பிரபஞ்சத்தின் விரிவாக்கம் துரிதப்படுத்தப்பட்டிருக்க வேண்டும் என்றும் முடிவுசெய்தது. ஹை-இசட் குழுவும் இதே போன்ற முடிவுக்கு வந்தது. இரு அணிகளின் அறிக்கைகள் ஒருவருக்கொருவர் வாரங்களுக்குள் வெளியிடப்பட்டன. மேலும் அவர்களின் முடிவுகளை விஞ்ஞான சமூகம் உறுதிப்படுத்தும் கோட்பாடுகளின் காரணமாக உடனடியாக ஏற்றுக்கொண்டது. இந்த முடிவு பின்னர் பிற ஆதாரங்களால் ஆதரிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த கண்டுபிடிப்புகள் பிரபஞ்சத்தின் தன்மை மற்றும் குறிப்பாக இருண்ட ஆற்றலின் பங்கு பற்றிய ஆராய்ச்சியை மீண்டும் புதுப்பித்தன.

பேரண்டம் விரைவாக விரிவடைவதற்கான ஆதாரங்களைக் கண்டறிந்தமைக்காக இவருக்கும் அடம் ரீஸ், மற்றும் பிறையன் சிமித் ஆகியோருக்கும் 2006 ஆம் ஆண்டுக்கான வானியலுக்கான ஷா பரிசும், 2011 ஆம் ஆண்டுக்கான இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசும் பகிர்ந்தளிக்கப்பட்டன. பெர்ல்முட்டர் சூப்பர்நோவா / முடுக்கம் ஆய்வு திட்டத்தில் ஒரு முன்னணி ஆய்வாளராகவும் உள்ளார். இது தொலைதூர பிரபஞ்சத்தில் அதிக சூப்பர்நோவாக்களைக் கண்டுபிடித்து ஆய்வு செய்வதற்காக அர்ப்பணிக்கப்பட்ட ஒரு செயற்கைக்கோளை உருவாக்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. பிரபஞ்சம் எந்த வேகத்தில் துரிதப்படுத்தப்படுகிறது என்பதை இன்னும் துல்லியமாக தீர்மானிப்பதே குறிக்கோள். காலநிலை தரவுகளின் மேம்பட்ட பகுப்பாய்வுகளின் மூலம் சமீபத்திய புவி வெப்பமடைதல் குறித்த நமது புரிதலை அதிகரிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்ட பெர்க்லி பூமி மேற்பரப்பு வெப்பநிலை திட்டத்திலும் அவர் ஒரு பங்கேற்பாளர் ஆவார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி,திருச்சி

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image