வெப்ப மின்னிரட்டையின் அமைப்பின் வடிவத்தை மாற்றி அமைத்த இத்தாலிய இயற்பியலாளர், மாசிடோனியோ மெலோனி நினைவு தினம் இன்று (ஆகஸ்ட் 11,1854).

மாசிடோனியோ மெலோனி (Macedonio Melloni) ஏப்ரல் 11, 1798ல் பர்மாவில் பிறந்தார். 1824 ஆம் ஆண்டில், உள்ளூர் பல்கலைக்கழகத்தில் பேராசிரியராக நியமிக்கப்பட்டார். ஆனால் 1831 புரட்சியில் பங்கேற்ற பின்னர் பிரான்சுக்கு தப்பிக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. 1839 ஆம் ஆண்டில் அவர் நேபிள்ஸுக்குச் சென்று விரைவில் வெசுவியஸ் ஆய்வகத்தின் இயக்குநராக நியமிக்கப்பட்டார். 1845 ஆம் ஆண்டில், அவர் ராயல் ஸ்வீடிஷ் அகாடமி ஆஃப் சயின்ஸின் வெளிநாட்டு உறுப்பினராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

முக்கியமாக கதிரியக்க வெப்பத்தில் அவர் கண்டுபிடித்ததைக் இயற்பியலாளராக மெல்லோனியின் நற்பெயர் கொண்டுள்ளது. இது தெர்மோபில்டையரின் உதவியுடன் தயாரிக்கப்படுகிறது. இது தெர்மோபைல் மற்றும் கால்வனோமீட்டரின் கலவையாகும். 1831 ஆம் ஆண்டில், தாமஸ் ஜோஹன் சீபெக்கால் தெர்மோஎலக்ட்ரிசிட்டி கண்டுபிடிக்கப்பட்ட உடனேயே, அவரும் லியோபோல்டோ நோபிலியும் பல்வேறு கருவிகளால் பரவும் கறுப்பு-உடல் கதிர்வீச்சின் சிறப்பியல்புகளுடன் (நவீன மொழியில்) குறிப்பாக சம்பந்தப்பட்ட சோதனைகளில் கருவியைப் பயன்படுத்தினர்.

கதிரியக்க வெப்பத்தை ஒளியைப் போலவே பிரதிபலிக்கவும், ஒளிவிலகவும், துருவப்படுத்தவும் முடியும் என்பதைக் காண்பிப்பதற்காக, தெர்மோபைல்கள், கவசங்கள் மற்றும் லோகாடெல்லியின் விளக்கு மற்றும் லெஸ்லியின் கனசதுரம் போன்ற ஒளி மற்றும் வெப்ப மூலங்களுடன் பொருத்தப்பட்ட ஆப்டிகல் பெஞ்சைப் பயன்படுத்தினார். பாறைகளின் காந்தவியல், மின்னியல் தூண்டல் மற்றும் புகைப்படம் எடுத்தல் ஆகியவற்றையும் ஆய்வு செய்தார்.

அகச்சிவப்புக் கதிர்வீச்சு அல்லது வெப்பக் கதிர்வீச்சு பற்றிய ஆய்வுகளை மேற்கொண்டவர். வெப்ப மின்னிரட்டையின் அமைப்பின் வடிவத்தை மாற்றி அமைத்தவர். பாறை உப்பைப் பயன்படுத்தி வில்லைகளை உருவாக்கியவர். இதன் மூலம் கண்ணுறு ஒளி போல வெப்பக் கதிர்களையும் குவிக்கவும் பிரதிபலிக்கவும் இயலும் என்பதை மெய்ப்பித்தார். வெப்ப மின்னிரட்டையின் அமைப்பின் வடிவத்தை மாற்றி அமைத்த இத்தாலிய இயற்பியலாளர், மாசிடோனியோ மெலோனி ஆகஸ்ட் 11, 1854ல் தனது 56வது வயதில், போர்டிசியில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

சத்தியபாதை செப்டம்பர் மாத இதழ்..

சத்தியபாதை செப்டம்பர் மாத இதழ்..

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image