முதன்முறையாக உயிரியலிலும் வேதியியலிலும் கதிரியக்க ஐசோடோப்புகளை ஆய்விற்குப் பயன்படுத்திய ஜார்ஜ் டி ஹெவ்ஸி பிறந்த தினம் இன்று (ஆகஸ்டு 1, 1885).

ஜார்ஜ் டி ஹெவ்ஸி (George de Hevesy) ஆகஸ்டு 1, 1885ல் ஹங்கேரியின் புடாபெஸ்டில் ஹங்கேரிய-யூத வம்சாவளியைச் சேர்ந்த ஒரு பணக்கார குடும்பத்தில் பிறந்தார். அவரது பெற்றோர்களான லாஜோஸ் பிஷிட்ஸ் மற்றும் பரோனஸ் யூஜீனியா. அவரது பெற்றோர் ரோமன் கத்தோலிக்க மதத்திற்கு மாறினர். ஹெவ்ஸி புடாபெஸ்டில் வளர்ந்து 1903ல் பியரிஸ்டா கிம்னேசியத்திலிருந்து உயர்நிலைப் பள்ளியில் பட்டம் பெற்றார். 1904 ஆம் ஆண்டில் குடும்பத்தின் பெயர் ஹெவ்ஸி-பிஷிட்ஸ், பின்னர் ஹெவ்ஸி தனது சொந்த பெயரை மாற்றிக் கொண்டார். டி ஹெவ்ஸி ஒரு வருடம் புடாபெஸ்ட் பல்கலைக்கழகத்திலும், பேர்லினின் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகத்திலும் வேதியியலில் தனது படிப்பைத் தொடங்கினார். ஆனால் ஃப்ரீபர்க் பல்கலைக்கழகத்திற்கு மாற்றப்பட்டார். அங்கு அவர் லுட்விக் கேட்டர்மனை சந்தித்தார். 1906ல் தனது பி.எச்.டி. 1908 ஆம் ஆண்டில் இயற்பியலில் முனைவர் பட்டம் பெற்ற ஜார்ஜ், அடுத்தடுத்து அவர் ஜெர்மனியின் கார்ல்ஸ்ரூவில் ஃபிரிட்ஸ் ஹேபருடன் பணிபுரிந்தார்.

பின்னர் இங்கிலாந்தின் மான்செஸ்டரில் எர்னஸ்ட் ரூதர்ஃபோர்டுடன் பணிபுரிந்தார். அங்கு அவர் நீல்ஸ் போரை சந்தித்தார். புடாபெஸ்டில் உள்ள வீட்டிற்கு திரும்பிய அவர் 1918ல் இயற்பியல் வேதியியலில் பேராசிரியராக நியமிக்கப்பட்டார். 1920 இல் அவர் கோபன்ஹேகனில் குடியேறினார். ஆய்வு மாணவராக 1911ல் இருந்தபோது அவருக்கு இயற்கைக் கதிரியக்க தனிமங்களைப் பிரித்து எடுக்கும் பணி கொடுக்கப்பட்டது. அப்போது அவருக்கு போதிய வருவாய் இல்லாத நிலையில் அவர் தங்கி இருந்த வீட்டை வாடகைக்கு விட்டு உரிமையாளரிடமே உணவும் எடுத்துக்கொண்டார். அவருக்கு வீட்டுக்கார உரிமைப் பெண்மணி சில சமயங்களில் பழைய உணவையே மறுநாளும் பின்னரும் பரிமாறுவதாக ஐயம் ஏற்பட்டது. ஒரு நாள் பரிமாறிய உணவில் மீதமிருந்ததில், அம்மையாருக்குத் தெரியாமல் சிறிது கதிர் ஐசோடோப்புகளைக் கலந்து வீட்டார்.

அடுத்தடுத்த நாட்களில் உணவு பரிமாறப் பட்டபோது அவருக்குத் தெரியாமல் சிறிது உணவை எடுத்து, அப்போது அவரிடமிருந்த எளிய கருவிகளின் துணையுடன் ஆய்ந்த போது முன்பு வழங்கப்பட்டட அதே உணவு வழங்கப்பட்டு இருப்பது அறிந்து திடுக்குற்றார். நிகழ்ந்தது எதுவும் அம்மையாருக்குத் தெரியாது. ஆனால் கிவிசியின் ஐயம் தவறல்ல என்பது தெளிவாயிற்று. அவர் இதுபற்றி அம்மையாரிடம் கூற, அவர் வீட்டைக் காலி செய்ய வேண்டிய நிலை உருவாயிற்று. இதுவே கதிரியக்க ஐசோடோப்புடன் செய்யப்பட்ட முதல் பயன்பாட்டுச் சோதனையாகும். 1943ல் கதிர் ஐசோடோப்புகளை உயிரியலில் குறியி அணுக்களாகப் பயன்படுத்தியமைக்காக அவருக்கு நோபல் பரிசு வழங்கப்பட்டது. 1959-ல் அமைதிக்கு அணு என்னும் பரிசும் பெற்றார்.

இவரே முதலில் உயிரியலிலும் வேதியியலிலும் கதிரியக்க ஐசோடோப்புகளை ஆய்விற்குப் பயன்படுத்தியவர். அந்த வகையில் அவர் ஒரு அறிவியல் முன்னோடியாவார். ஜார்ஜ் டி ஹெவ்ஸி ஜூலை 5, 1966ல் தனது 80வது அகவையில் மேற்கு ஜெர்மனியில் உள்ள இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார். அவர் மொத்தம் 397 விஞ்ஞான ஆவணங்களை வெளியிட்டார். அவற்றில் ஒன்று பெக்கரல்-கியூரி நினைவு சொற்பொழிவு, அதில் அவர் கதிரியக்க வேதியியலின் முன்னோடிகளின் தொழில் குறித்து நினைவுபடுத்தினார். அவரது குடும்பத்தின் வேண்டுகோளின் பேரில், அவரது அஸ்தி ஏப்ரல் 19, 2001 அன்று புடாபெஸ்டில் உள்ள அவரது பிறந்த இடத்தில் புதைக்கப்பட்டது. இப்போது டென்மார்க்கின் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகம், டி.டி.யு நுடெக். ஆய்வகத்தின் முதல் தலைவரான பேராசிரியர் மைக்கேல் ஜென்சனின் முன்முயற்சியால் ஐசோடோப் ட்ரேசர் கொள்கையின் தந்தையாக ஜார்ஜ் டி ஹெவ்ஸி பெயரிடப்பட்டது.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி.

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image