சர்வதேச கணித ஒலிம்பியாடு போட்டிகளில் தங்கப்பதக்கங்களை வென்ற ஈரானிய கணிதவியலாளர், ஃபீல்டுசு பதக்கம் வென்ற முதல் பெண்மணி மரியாம் மீர்சாக்கானி நினைவு தினம் இன்று (ஜுலை 14, 2017).

மரியாம் மீர்சாக்கானி (Maryam Mirzakhani) மே 3, 1977ல் ஈரானின் தெஹ்ரானில் பிறந்தார். குழந்தையாக இருந்தபோது, விதிவிலக்கான திறமைகளை வளர்ப்பதற்கான தேசிய அமைப்பின் (நோடெட்) ஒரு பகுதியாக தெஹ்ரான் ஃபர்சனேகன் பள்ளியில் பயின்றார். உயர்நிலைப் பள்ளியின் இளைய மற்றும் மூத்த ஆண்டில், ஈரானிய தேசிய ஒலிம்பியாட் போட்டியில் கணிதத்திற்கான தங்கப் பதக்கத்தை வென்றார். இதனால் அவர் தேசிய கல்லூரி நுழைவுத் தேர்வுகளைத் தவிர்ப்பதற்கு அனுமதித்தார். 1994 ஆம் ஆண்டில், ஹாங்காங்கில் நடந்த சர்வதேச கணித ஒலிம்பியாட் போட்டியில் மிர்சகானி தங்கப்பதக்கம் வென்றார். 42 புள்ளிகளில் 41 புள்ளிகளைப் பெற்றார். அவ்வாறு செய்த முதல் பெண் ஈரானிய மாணவி ஆவார். அடுத்த ஆண்டு, 1995ல், டொராண்டோவில் நடைபெற்ற சர்வதேச கணித ஒலிம்பியாட் போட்டியில் சரியான மதிப்பெண் பெற்ற இரண்டு தங்கப் பதக்கங்களை வென்ற முதல் ஈரானிய மாணவி என்ற பெருமையைப் பெற்றார்.

அவரது வாழ்க்கையின் பிற்பகுதியில், அவர் நண்பர், சகா, மற்றும் ஒலிம்பியாட் வெள்ளிப் பதக்கம் வென்ற ரோயா பெஹெஷ்டி ஜவரே ஆகியோருடன் இணைந்து 1999ல் வெளியிடப்பட்ட எலிமெண்டரி நம்பர் தியரி, சவாலான சிக்கல்கள் என்ற புத்தகத்தில் ஒத்துழைத்தார். ஈரானிய தேசிய கணித ஒலிம்பியாட் போட்டியில் பங்கேற்ற முதல் பெண்கள் மிர்சகானி மற்றும் ஜவரே மற்றும் 1995ல் முறையே தங்கம் மற்றும் வெள்ளி பதக்கங்களை வென்றனர். மார்ச் 17, 1998ல் திறமையான நபர்கள் மற்றும் முன்னாள் ஒலிம்பியாட் போட்டியாளர்களைக் கொண்ட ஒரு மாநாட்டில் கலந்து கொண்ட பின்னர், மிர்சகானி மற்றும் ஜவரே மற்றும் பிற பங்கேற்பாளர்கள் தெஹ்ரானுக்கு செல்லும் வழியில் அஹ்வாஸில் ஒரு பேருந்தில் ஏறினர். பஸ் ஒரு விபத்தில் சிக்கியது, அதில் ஒரு குன்றிலிருந்து விழுந்து, அனைத்து ஷெரீப் பல்கலைக்கழக மாணவர்களும், ஏழு பயணிகள் கொல்லப்பட்டனர். இந்த சம்பவம் ஈரானில் ஒரு தேசிய சோகமாக கருதப்படுகிறது. தப்பிய சிலரில் மிர்சாகானி மற்றும் ஜவரே இருவர்.

1999ம் ஆண்டில், ஷெரீப் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழகத்தில் கணிதத்தில் இளங்கலை அறிவியல் பெற்றார். ஷூரின் தேற்றத்திற்கான ஒரு எளிய ஆதாரத்தை உருவாக்கும் பணிக்காக அவர் அமெரிக்க கணித சங்கத்திலிருந்து அங்கீகாரம் பெற்றார். பின்னர் அவர் பட்டதாரி வேலைக்காக அமெரிக்காவிற்குச் சென்றார். 2004 ஆம் ஆண்டில் ஹார்வர்ட் பல்கலைக்கழகத்தில் பிஹெச்டி பெற்றார். அங்கு அவர் பீல்ட்ஸ் பதக்கம் வென்ற கர்டிஸ் டி. மக்முல்லனின் மேற்பார்வையில் பணிபுரிந்தார். ஹார்வர்டில் அவர் ஒரு சொந்த ஆங்கிலம் பேசுபவராக இல்லாவிட்டாலும், உறுதியுடன் இடைவிடாமல் கேள்வி கேட்பதன் மூலம் வேறுபடுத்தப்பட்டார் என்று கூறப்படுகிறது. அவர் தனது வகுப்பு குறிப்புகளை பாரசீக மொழியில் எடுத்துக்கொண்டார். செப்டம்பர் 1, 2008 முதல் கலிபோர்னியாவில் உள்ள இசுட்டான்போர்டு பல்கலைக்கழகத்தில் கணிதத்துறையில் பேராசிரியராக இருந்தார்.

ரைமான் மேற்பரப்புகள் மற்றும் அவற்றின் மாடுலி இடைவெளிகளின் இயக்கவியல் மற்றும் வடிவவியலில் அவர் செய்த சிறந்த பங்களிப்புகளுக்காக ஆகஸ்ட் 13, 2014ல் அந்த ஆண்டுக்கான ஃபீல்டுசு பதக்கத்தை வென்ற நால்வருள் ஒருவர். இவரே ஃபீல்டுசு பதக்க வரலாற்றில் இப்பதக்கத்தை வென்ற முதல் பெண்மணி என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. சர்வதேச கணிதவியலாளர்களின் மாநாட்டில் சியோலில் இந்த விருது வழங்கப்பட்டது. விருது வழங்கும் நேரத்தில், ஜோர்டான் எலன்பெர்க் தனது ஆராய்ச்சியை பிரபலமான பார்வையாளர்களுக்கு விளக்கினார். இவருடைய கணித ஆய்வுகளுள் தைச்சுமில்லர் கொள்கை (Teichmüller theory), அதிபரவளைவு வடிவக்கணிதம், எர்கோடியக் கொள்கை (ergodic theory), நுண்பகுப்பிய இடவியல் துறையில் அடங்கும் சிம்பிளைட்டிய வடிவவியல் (symplectic geometry) போன்றவை அடங்கும்.

அவர் ஒரு பில்லியர்ட் அட்டவணையை மட்டுமல்ல, சாத்தியமான அனைத்து பில்லியர்ட் அட்டவணைகளின் பிரபஞ்சத்தையும் கருதுகிறார். படிக்கும் வகையான இயக்கவியல் நேரடியாக அட்டவணையில் உள்ள பில்லியர்ட்ஸின் இயக்கத்தைப் பற்றி கவலைப்படுவதில்லை. மாறாக பில்லியர்ட் அட்டவணையின் ஒரு மாற்றமாக இருக்கிறது. இது அதன் வடிவத்தை ஆட்சி முறையில் நிர்வகிக்கிறது. நீங்கள் விரும்பினால், அட்டவணை அனைத்து சாத்தியமான அட்டவணைகளின் பிரபஞ்சத்தைச் சுற்றி ஒரு விசித்திரமான கிரகத்தைப் போல நகர்கிறது. மிர்சகானிக்கு மார்பக புற்றுநோய் இருப்பது 2013ல் கண்டறியப்பட்டது. 2016ம் ஆண்டில், புற்றுநோய் அவரது எலும்புகள் மற்றும் கல்லீரலில் பரவியது. ஃபீல்டுசு பதக்கம் வென்ற முதல் பெண்மணி மரியாம் மீர்சாக்கானி ஜூலை 14, 2017ல் தனது 40வது அகவையில், கலிபோர்னியாவின் ஸ்டான்போர்டில் உள்ள ஸ்டான்போர்ட் மருத்துவமனையில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.

அவரது மரணத்தின் பின்னர், பல ஈரானிய செய்தித்தாள்கள், ஈரானிய ஜனாதிபதி ஹசன் ரூஹானியுடன் சேர்ந்து, தடைகளை உடைத்து, மிர்சாகானியின் தலைமுடியை அவிழ்த்துக் கொண்ட புகைப்படங்களை வெளியிட்டன. இது சைகை பத்திரிகைகளிலும் சமூக ஊடகங்களிலும் பரவலாகக் குறிப்பிடப்பட்டது. மிர்சகானியின் மரணம் ஈரானுக்குள் கலப்பு-தேசிய பெற்றோரின் குழந்தைகளுக்கான திருமண குடியுரிமை தொடர்பான விவாதங்களை புதுப்பித்துள்ளது. மிர்சகானியின் மரணத்தின் பின்னணியில், 60 ஈரானிய எம்.பி.க்கள், மிர்சகானியின் வசதிகளை எளிதாக்கும் பொருட்டு, வெளிநாட்டினருடன் திருமணம் செய்து கொண்ட ஈரானிய தாய்மார்களின் குழந்தைகளுக்கு ஈரானிய தேசியத்தை வழங்க அனுமதிக்கும் ஒரு சட்டத்தில் திருத்தம் செய்ய வேண்டும் என்று வலியுறுத்தியதாக ஃபார்ஸ் செய்தி நிறுவனம் தெரிவித்துள்ளது. ஈரானிய கணித சங்கத்திற்குள் பெண்கள் குழு நடத்திய வாதத்தின் விளைவாக, சர்வதேச அறிவியல் கவுன்சில் மரியம் மிர்சகானியின் பிறந்த நாளான மே 3 ஐ கணித தினத்தில் சர்வதேச பெண்கள் தினமாக அறிவிக்க ஒப்புக் கொண்டுள்ளது.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Keeggi – Trusted Platform

Keeggi – Trusted Platform

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image