படிகங்களின் அமைப்பு மற்றும் எக்ஸ் கதிர் நிறமாலையைமானி கண்டுபிடித்தத, இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு வென்ற சர் வில்லியம் ஹென்றி பிராக் பிறந்தநாள் இன்று (ஜூலை 2, 1862).

வில்லியம் ஹென்றி பிராக் (Sir William Henry Bragg) ஜூலை 2, 1862ல் விக்ட்டன், கம்பர்லேண்ட், இங்கிலாந்தில் பிறந்தார். கேம்பிரிட்ஜ் டிரினிட்டி கல்லூரியில், ஸ்காலர்ஷிப் வென்ற இவர், கிராண்ட் பள்ளியில் கல்வி கற்றார். 1884 ஆம் ஆண்டில் மூன்றாம் நபராக பட்டம் பெற்றார். 1885 ஆம் ஆண்டில் கணித ஆராய்ச்சிகளில் முதல் வகுப்பு கௌரவ விருது வழங்கப்பட்டது. படிகங்களின் அமைப்பை கண்டுபிடித்ததற்காகவும் எக்ஸ் கதிர் நிறமாலையைமானியை உருவாக்கியதற்காககவும், 1915 ஆம் ஆண்டிற்கான இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசினைத் தனது மகன் வில்லியம் லாரன்ஸ் பிராக் உடன் சேந்து பகிர்ந்து கொண்டவர். 1904 ம் ஆண்டு வரை, பிராக் அறிவியல் முன்னேற்றத்திற்கான ஆஸ்திரேலிய சங்கத்தின் இயற்பியல் பிரிவின் தலைவரானார்.

ஆல்ஃபா, பீட்டா, காமா கதிர்கள் ஆகியவற்றில் அவரது தொடர்ச்சியான வேலை, புகழ்பெற்ற பிரிட்டிஷ் இயற்பியலாளரான எர்னஸ்ட் ரூதர்போர்ட்டை (Rutherford) ராயல் சொசைட்டிக்கு அனுப்பிவைக்க அவரை முன்மொழிந்தார். 1907 ஆம் ஆண்டில் அவர் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார், ஒரு வருடத்திற்குள் லீட்ஸ், இங்கிலாந்தில் ஒரு பேராசிரியராகப் பணியாற்றினார், அங்கு காமா கதிர்கள் மற்றும் எக்ஸ் கதிர்கள் துகள் போன்ற பண்புகளைக் கொண்டிருப்பதாக அவர் கருதினார். 1912 ஆம் ஆண்டில், ஜேர்மன் இயற்பியலாளரான மாக்ஸ் வோன் லாவ், படிகங்கள் எக்ஸ் கதிர்களைப் பிரிக்கலாம் என்று அறிவித்தார். இதனால் எக்ஸ் கதிர்கள் ஒளி போன்ற அலைகளாய் இருக்க வேண்டும், ஆனால் மிக குறுகிய அலைநீளம் கொண்டதாக இருக்க வேண்டும்.

பிராக் மற்றும் அவரது மூத்த மகன் லாரன்ஸ், கேம்பிரிட்ஜில் இயற்பியல் படித்து, பின்னர் படிக அமைப்பு ஆய்வுக்கு எக்ஸ் கதிர்கள் ஆராய்ச்சி தொடங்கியது. இந்த ஆராய்ச்சிகள் 1915 ஆம் ஆண்டில் இயற்பியல் நோபல் பரிசை அவர்கள் கூட்டாகப் பெற்றனர். முதலாம் உலகப் போருக்குப்பின், அவர் நீர்மூழ்கிக் கப்பல் எதிர்ப்பு சாதனங்களில் பணியாற்றினார். பிராக் லண்டன் பல்கலைக்கழக கல்லூரியில் படிக விஞ்ஞான ஆராய்ச்சி பாடசாலை ஒன்றை நிறுவினார், பின்னர் வேதியியலாளர் மற்றும் இயற்பியலாளர் சேர் ஜேம்ஸ் டிவீரின் மரணத்தின் பின்னர், அவரை ராயல் இயக்குனராக நியமித்தார் நிறுவனம் மற்றும் டேவி ஃபாரடே ஆராய்ச்சி ஆய்வகங்கள், லண்டன். இந்த நிறுவனங்களுக்கு அவர் பல இளம் விஞ்ஞானிகளை ஈர்த்தார்.

பிராக் ஒரு புகழ்பெற்ற விஞ்ஞான விரிவுரையாளர் மற்றும் எழுத்தாளர் ஆவார். 1935 இலிருந்து ராயல் சொசைட்டி தலைவராக இருந்தார். இயற்பியல் நோபல் பரிசு (1915), பர்னார்டு பதக்கம் (1915), மேட்டூசி மெடல் (1915), ரம்ஃபோர்ட் பதக்கம் (1916), கோப்ளி மெடல் (1930), ஃபாரடே மெடல் (1936), ஜான் ஜே. கார்டி விருது (1939) போன்ற விருதுகளை பெற்றுள்ளார். நோபல் பரிசு வென்ற சர் வில்லியம் ஹென்றி பிராக் மார்ச் 12, 1942ல் தனது 79 வது வயதில் லண்டன், இங்கிலாந்தில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

KEELAI MEDIA & ADVERTISEMENT PVT.LTD

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image