கார்பன் டையாக்சைடு லேசரை வடிவமைத்த இந்திய-அமெரிக்கப் பொறியியலாளர் சந்திர குமார் நாரன்பாய் படேல் பிறந்தநாள் இன்று (ஜூலை 2, 1938).

சந்திர குமார் நாரன்பாய் படேல் ஜூலை 2, 1938ல் இந்தியாவின் மகாராட்டிரம் மாநிலம், பாரமதியில் பிறந்தார். இந்திய பொறியியல் கல்லூரி, இந்தியாவின் புனே பல்கலைக்கழகம் மற்றும் எம்.எஸ்., ஆகியவற்றிலிருந்து இளங்கலை பொறியியல் (பி.இ) பட்டம் பெற்றார். 1961 ஆம் ஆண்டு ஸ்டான்போர்ட் பல்கலைக்கழகத்தில் மின் பொறியியலில் பிஎச்டி பட்டம் பெற்றார். 1961ல் பெல் ஆய்வகங்களில் சேர்ந்தார். பின்னர் நியூ ஜெர்சியிலுள்ள முர்ரே ஹில்லில் உள்ள ஏடி அண்ட் டி பெல் ஆய்வகங்களில் ஆராய்ச்சி, பொருட்கள் அறிவியல், பொறியியல் மற்றும் கல்வி விவகாரங்கள் பிரிவின் நிர்வாக இயக்குநரானார். அங்கு கார்பன் டை ஆக்சைடு லேசரை உருவாக்கினார். 1963 ஆம் ஆண்டில், கார்பன் டை ஆக்சைட்டின் அதிர்வு-சுழற்சி மாற்றங்கள் குறித்த லேசர் நடவடிக்கை மற்றும் 1964 ஆம் ஆண்டில், மூலக்கூறுகளுக்கிடையேயான திறமையான அதிர்வு ஆற்றல் பரிமாற்றத்தின் கண்டுபிடிப்பு, படேலின் கண்டுபிடிப்பு, தொடர்ச்சியான சோதனைகளுக்கு வழிவகுத்தது. இது கார்பன் டை ஆக்சைடு லேசர் மிக உயர்ந்த தொடர்ச்சியான-அலை மற்றும் துடிப்புள்ள சக்தி வெளியீடு மிக உயர்ந்த மாற்று செயல்திறன் கொண்டது என்பதை நிரூபித்தது

1993 முதல் 1999 வரை, லாஸ் ஏஞ்சல்ஸில் உள்ள கலிபோர்னியா பல்கலைக்கழகத்தில் ஆராய்ச்சிக்கான துணைவேந்தராக படேல் பணியாற்றினார். அங்கு அவர் இயற்பியல் பேராசிரியராகவும், மின் பொறியியல் இணை பேராசிரியராகவும் உள்ளார். 1996 ஆம் ஆண்டில், ஜனாதிபதி பில் கிளிண்டன் படேலுக்கு குவாண்டம் எலக்ட்ரானிக்ஸ் மற்றும் கார்பன் டை ஆக்சைடு லேசரின் கண்டுபிடிப்புக்கான தேசிய அறிவியல் பதக்கம் வழங்கினார. அவரது அடிப்படை பங்களிப்புகள், அவை தொழில்துறை, அறிவியல், மருத்துவ மற்றும் பாதுகாப்பு பயன்பாடுகளில் குறிப்பிடத்தக்க தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியுள்ளன. கார்பன் டை ஆக்சைடு லேசருக்கு கூடுதலாக, அவர் “ஸ்பின்-ஃபிளிப்” அகச்சிவப்பு ராமன் லேசரையும் உருவாக்கினார். படேல் தற்போது லேசர்கள் மற்றும் லேசர் பயன்பாடுகள் தொடர்பான 36 யு.எஸ். காப்புரிமைகளை வைத்திருக்கிறார். அவர் தேசிய பொறியியல் அகாடமி மற்றும் தேசிய அறிவியல் அகாடமியின் உறுப்பினராகவும், அமெரிக்க கலை மற்றும் அறிவியல் அகாடமியின் உறுப்பினராகவும் உள்ளார்.

அமெரிக்கன் அசோசியேஷன் ஃபார் தி அட்வான்ஸ்மென்ட் ஆஃப் சயின்ஸ், அமெரிக்கன் பிசிகல் சொசைட்டி, தி IEEE, ஆப்டிகல் சொசைட்டி ஆஃப் அமெரிக்கா, லேசர் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் அமெரிக்கா, அமெரிக்கன் சொசைட்டி ஆஃப் லேசர் மெடிசின் மற்றும் கலிபோர்னியா கவுன்சில் ஆஃப் சயின்ஸ் அண்ட் டெக்னாலஜியின் மூத்த சக, 2018 ஆம் ஆண்டில் சி.குமார் என். படேல் அமெரிக்க லேசர் ஆய்வுக் கழகத்தின் கவுரவ உறுப்பினரானார். கார்பன் டை ஆக்சைடு லேசரை, இப்போது வெட்டுவதற்கும் வெல்டிங் செய்வதற்கும், அறுவை சிகிச்சையில் லேசர் ஸ்கால்பெல்லாகவும், லேசர் தோல் மறுபயன்பாட்டிலும் பரவலாகப் பயன்படுத்தப்படுகிறது. வளிமண்டலம் அகச்சிவப்பு ஒளிக்கு மிகவும் வெளிப்படையானது என்பதால், CO2 ஒளிக்கதிர்கள் LIDAR நுட்பங்களைப் பயன்படுத்தி இராணுவ வரம்பைக் கண்டுபிடிப்பதற்கும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.
Source By: Wikipedia
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி.

Keeggi – Trusted Platform

Keeggi – Trusted Platform

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image