சந்திரனின் தன்மைகளைப் பற்றிய ஆய்வு செய்த இத்தாலிய வானவியலாளர் ஜியோவானி பாத்திஸ்டா ரிச்சியோலி நினைவு தினம் இன்று (ஜூன் 25, 1671)

ஜியோவானி பாத்திஸ்டா ரிச்சியோலி (Giovanni Battista Riccioli) 17 ஏப்ரல் 17, 1598ல் இத்தாலியின் ஃபெராராவில் பிறந்தார். அவர் அக்டோபர் 6, 1614 இல் இயேசு சொசைட்டியில் நுழைந்தார். தனது புதிய முடிவை முடித்த பின்னர், 1616 ஆம் ஆண்டில் மனிதநேயங்களைப் படிக்கத் தொடங்கினார். முதலில் ஃபெராராவிலும், பின்னர் பியாசென்சாவிலும் அந்த ஆய்வுகளைத் தொடர்ந்தார். 1620 முதல் 1628 வரை பர்மா கல்லூரியில் தத்துவம் மற்றும் இறையியல் பயின்றார். பர்மா ஜேசுயிட்ஸ் உடல்கள் விழுவது போன்ற ஒரு வலுவான பரிசோதனை திட்டத்தை உருவாக்கியுள்ளார். அக்காலத்தின் மிகவும் பிரபலமான இத்தாலிய ஜேசுயிட்டுகளில் ஒன்றான கியூசெப் பியான்கானி, ரிச்சியோலி அங்கு வந்தபோது பர்மாவில் கற்பித்தார். பியான்கானி சந்திர மலைகளின் இருப்பு மற்றும் வானங்களின் திரவ தன்மை போன்ற புதிய வானியல் கருத்துக்களை ஏற்றுக்கொண்டார். மேலும் சூரிய ஒளி அவதானிப்புகளில் ஜேசுட் வானியலாளர் கிறிஸ்டோஃப் ஸ்கெய்னருடன் ஒத்துழைத்தார். ரிச்சியோலி அவரை நன்றியுடனும் பாராட்டுதலுடனும் குறிப்பிடுகிறார்.

1628ல் ரிச்சியோலியின் ஆய்வுகள் நிறைவடைந்து மிஷனரி பணியைக் கோரினார். ஆனால் அந்த கோரிக்கை நிராகரிக்கப்பட்டது. அதற்கு பதிலாக, அவர் பர்மாவில் கற்பிக்க நியமிக்கப்பட்டார். அங்கு அவர் 1629 முதல் 1632 வரை தர்க்கம், இயற்பியல் மற்றும் மெட்டாபிசிக்ஸ் ஆகியவற்றைக் கற்பித்தார். மேலும் உடல்கள் மற்றும் ஊசல் வீழ்ச்சியுடன் சில சோதனைகளில் ஈடுபட்டார். 1632 ஆம் ஆண்டில் அவர் இளைய ஜேசுயிட்டுகளை உருவாக்கியதாகக் குற்றம் சாட்டப்பட்ட ஒரு குழுவில் உறுப்பினரானார். அவர் 1633-1634 கல்வியாண்டை மன்டுவாவில் கழித்தார். அங்கு அவர் நிக்கோலோ கபியோவுடன் மேலும் ஊசல் ஆய்வுகளில் ஒத்துழைத்தார். 1635 ஆம் ஆண்டில் அவர் பர்மாவுக்கு திரும்பி வந்தார். அங்கு அவர் இறையியலைக் கற்பித்தார். மேலும் சந்திரனைப் பற்றிய தனது முதல் முக்கியமான அவதானிப்பையும் மேற்கொண்டார். 1636 ஆம் ஆண்டில் அவர் இறையியல் பேராசிரியராக பணியாற்ற போலோக்னாவுக்கு அனுப்பப்பட்டார்.

ரிச்சியோலி தன்னை ஒரு இறையியலாளர் என்று வர்ணித்தார். ஆனால் பியான்கானியின் கீழ் படித்த தனது மாணவர் நாட்களிலிருந்து வானியலில் வலுவான மற்றும் தொடர்ந்து ஆர்வமுள்ள ஒருவர். பல ஜேசுயிட்டுகள் இறையியலாளர்கள் என்று அவர் கூறினார். ஆனால் சிலர் வானியலாளர்கள், ஒரு முறை வானியல் ஆர்வம் அவருக்குள் எழுந்ததால், அதை ஒருபோதும் அணைக்க முடியாது என்று அவர் கூறினார். எனவே அவர் இறையியலை விட வானவியலில் அதிக ஈடுபாடு கொண்டார். இறுதியில் ஜேசுட் வரிசையில் அவரது மேலதிகாரிகள் அதிகாரப்பூர்வமாக அவரை வானியல் ஆராய்ச்சி பணிக்கு நியமித்தனர். இருப்பினும், அவர் தொடர்ந்து இறையியல் பற்றியும் எழுதினார்.

புனித லூசியா கல்லூரியில் போலோக்னாவில் ரிச்சியோலி ஒரு வானியல் ஆய்வகத்தை கட்டினார். இதில் தொலைநோக்கிகள், நால்வர், செக்ஸ்டண்ட்ஸ் மற்றும் பிற பாரம்பரிய கருவிகள் உள்ளிட்ட வானியல் அவதானிப்புகளுக்கான பல கருவிகள் பொருத்தப்பட்டுள்ளன. ரிச்சியோலி தனது ஆராய்ச்சியில் வானியல் குறித்து மட்டுமல்லாமல், இயற்பியல், எண்கணிதம், வடிவியல், ஒளியியல், க்னோமோனிக்ஸ், புவியியல் மற்றும் காலவரிசை ஆகியவற்றையும் கையாண்டார். அவர் மற்ற ஜேசுயிட்டுகள், குறிப்பாக போலோக்னாவில் பிரான்செஸ்கோ மரியா கிரிமால்டி உள்ளிட்ட மற்றவர்களுடன் ஒத்துழைத்தார். மேலும் ஹெவெலியஸ், ஹ்யூஜென்ஸ், காசினி மற்றும் கிர்ச்சர் உள்ளிட்ட தனது நலன்களைப் பகிர்ந்து கொண்ட மற்றவர்களுடன் அவர் ஏராளமான கடிதப் பரிமாற்றங்களை மேற்கொண்டார்.

அவரது நடவடிக்கைகள் மற்றும் சமகால கலாச்சாரத்திற்கு அவற்றின் பொருத்தத்தை அங்கீகரிக்கும் விதமாக அவருக்கு லூயிஸ் XIV ஒரு பரிசு வழங்கினார். ரிச்சியோலி தனது மரணம் வரை வானியல் மற்றும் இறையியல் இரண்டையும் தொடர்ந்து வெளியிட்டார். சந்திரனின் தன்மைகளைப் பற்றிய ஆய்வு செய்தவர். சந்திரனில் காணப்படும் மலை மற்றும் பல பகுதிகளுக்கும் பெயர் சூட்டியவர். தனிஊசல் மற்றும் கீழே விழும் பொருள்களின் தூரம் அதற்கான நேரத்தின் வர்க்கத்திற்கு நேர் விகிதத்தில் இருக்கும் என்பதை பிரான்சிஸ்கோ மரியா கிரிமால்டிஎன்பவருடன் இணைந்து கண்டறிந்தார். இத்தாலிய வானவியலாளர் ஜியோவானி பாத்திஸ்டா ரிச்சியோலி ஜூன் 25, 1671ல் தனது 73வது அகவையில் போலோக்னாவில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
Source By: Wikipedia

தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி, திருச்சி

Keeggi – Trusted Platform

Keeggi – Trusted Platform

To Download Keelainews Android Application – Click on the Image

Be the first to comment

Leave a Reply