இன்ட்டெல் (Intel) என்னும் கணினிச் சில்லுகள் செய்யும் நிறுவனத்தை தொடக்கிய ராபர்ட் நாய்சு நினைவு நாள் இன்று (ஜூன் 3, 1990).

ராபர்ட் நாய்சு (Robert Noyce) டிசம்பர் 12, 1927ல் பர்லிங்டன், அயோவாவில் பிறந்தார். அயோவா, கிரினெல்லில் உயர்நிலைப் பள்ளியில் பயின்றபோது கணிதம் மற்றும் விஞ்ஞானத்தில் ஆர்வமாக பயின்றார். 1945ல் கிரின்னல் உயர்நிலைப் பள்ளியில் பட்டம் பெற்றார். 1949ல் இயற்பியல் மற்றும் கணிதத்தில் பி.ஏ. உடன் பி.ஏ. பீட்டா கப்பா பட்டம் பெற்றார். பிறகு 1953ல் எம்ஐடியிலிருந்து இயற்பியலில் தனது முனைவர் பட்டத்தை பெற்றார். 1947 ஆம் ஆண்டு பெல் ஆய்வகங்கள் உருவாக்கபட்டது. மேலும் டிரான்சிஸ்டர் உருவாக்க கல்லூரி இயற்பியல் வகுப்பில் ஆரம்ப காலத்தில் இருந்து உருவாக்க நினைத்தார். 1956ல், ஃபில்வோ கார்ப்பரேஷனுக்காக வேலை செய்யும் போது, நாய்ஸ் வில்லியம் ஷாக்லியை சந்தித்தார். வில்லியம் ஷாக்லி டிரான்சிஸ்டரின் நோபல் பரிசு பெற்ற கண்டுபிடிப்பாளர்களில் ஒருவர். ஷாக்லியை செமிகண்டக்டர் ஆய்வக ஆராய்ச்சியாளர்களை நியமித்தார். அவர் கலிபோர்னியாவில் உள்ள பாலோ ஆல்டோவில், அதிவேக டிரான்சிஸ்டர்களை உற்பத்தி செய்ய ஆரம்பித்தார்.

1968 ஆம் ஆண்டில், நாய்ஸ் மற்றும் மூர் ஆகியோர் தங்கள் சொந்த நிறுவனத்தைத் தொடங்க ஃபேரைசில்ட் செமிகண்டக்டர் சென்றனர். சீக்கிரத்திலேயே அவர்கள் மற்றொரு ஃபேர்சில்ட் சக ஊழியரான ஆண்ட்ரூ க்ரோவ் உடன் இணைந்து, இன்டெல் கார்ப்பரேஷனை அமைத்தனர். 1971ல், இன்டெல் முதல் நுண்செயலியை அறிமுகப்படுத்தியது. இது ஒரு சிலிக்கான சிப் இணைப்பில் தகவல் சேகரிப்பு மற்றும் தகவல் செயலாக்கத்திற்கான சுற்றமைப்புடன் இணைந்தது. இன்டெல் விரைவில் நுண்செயலி சில்லுகளின் முன்னணி தயாரிப்பாளராக ஆனது. ஜாக் கில்பியுடைய புத்தாக்கம், புத்தியற்றல் இவருடையதைக் காட்டிலும் சுமார் 6 மாதம் முந்தியது ஆனால், நாய்சு அவர்களின் முறை ஒரே அடிமனையில் தொகுசுற்றுக்களைச் செய்வதில் சிறந்தது, உற்பத்தி செய்யவும் எளிதானது. இன்றளவும் பயன்படும் அடிப்படையானதும் கூட.

இன்டெல் மதர்போர்டு சில்லுத்தொகுப்புகள், நெட்வொர்க் இடைமுக கட்டுப்படுத்திகள் மற்றும் ஒருங்கிணைந்த மின்சுற்றுகள், ப்ளாஷ் நினைவகம், கிராபிக் சில்லுகள், உட்பொதிக்கப்பட்ட செயலிகள் மற்றும், தகவல்தொடர்பு மற்றும் கணினி தொடர்பான பிற சாதனங்களையும் உற்பத்தி செய்கின்றது. குறைக்கடத்தி முன்னோடிகளான ராபர்ட் நோய்ஸ் மற்றும் கோர்டன் மூரே ஆகியோரால் நிறுவப்பட்டது. ஆண்ட்ரூ க்ரூவ் அவர்களின் செயல்பாட்டுத் தலைமை மற்றும் மேற்பார்வையுடன் பரவலாக இணைந்துள்ளது. இன்டெல் ஆனது முன்முனை உற்பத்தித் திறனுடன் மேம்பட்ட சில்லு வடிவமைப்புத் திறனை இணைக்கின்றது. இது அடிப்படையில் பொறியாளர்கள் மற்றும் தொழில்நுட்பங்களுக்கு முதன்மையாகப் பெயர்பெற்றது. 1990 ஆம் ஆண்டுகளின் இன்டெல்லின் “இன்டெல் இன்சைடு” விளம்பரப் பிரச்சாரம் அதையும் அதன் பென்டியம் செயலியையும் மிகவும் பிரபலமாக்கியது.

1980களில், இன்டெல் உலகில் சிறந்த பத்து குறைக்கடத்திகள் விற்பனையாளர்களில் ஒன்றாக இருந்தது. 1991ல், இன்டெல் அதன் வருமானத்தின் மூலமாக மிகப்பெரிய சில்லு உற்பத்தியாளரானது. அது எப்போதும் பெற்றிடாத இடத்தைத் தக்கவைத்தது. AMD, சேம்சங், டெக்சாஸ் இன்ஸ்ட்ரூமெண்ட்ஸ், தோஷிபா மற்றும் STமைக்ரோஎலெக்ட்ரானிக்ஸ் உள்ளிட்டவை பிற தலைசிறந்த குறைக்கடத்தி நிறுவனங்கள் ஆகும். PC சில்லுத் தொகுப்புகளில் வியா டெக்னாலஜிஸ், சிஸ் மற்றும் என்விடியா உள்ளிட்டவை போட்டி நிறுவனங்கள் ஆகும். ப்ரீஸ்கேல், இன்பினோன், பிராட்காம், மார்வெல் டெக்னாலஜி குரூப் மற்றும் AMCC உள்ளிட்டவை நெட்வொர்க் துறையிலும், மற்றும் ஸ்பேன்சியன், சேம்சங், க்யூமோண்டா, தோஷிபா, STமைக்ரோஎலெக்ட்ரானிக்ஸ் மற்றும் ஹைனிக்ஸ் உள்ளிட்டவை ப்ளாஷ் நினைவகத் துறையிலும் போட்டி நிறுவனங்களாக உள்ளன.
ராபர்ட் நாய்சு, ஃபாரடே பதக்கம்(1979), ஹரோல்ட் pender விருது(1980), ஜான் ஃபிரிட்ஸ் பதக்கம்-(1989) போன்ற விருதுகளை பெற்றார். இன்ட்டெல் (Intel) என்னும் கணினிச் சில்லுகள் செய்யும் நிறுவனத்தை தொடக்கிய ராபர்ட் நாய்சு ஜூன் 03, 1990ல் தனது 62வது அகவையில் ஆஸ்டின், டெக்சசில் இவ்வுலகை விட்டு பிரிந்தார்.
தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி,திருச்சி

Keeggi – Trusted Platform

Keeggi – Trusted Platform

To Download Keelainews Android Application – Click on the Image