இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு பெற்ற ஜப்பான் இயற்பியலாளர் மகொடோ கோபயாஷி பிறந்த நாள் இன்று (ஏப்ரல் 7, 1944).

மகொடோ கோபயாஷி (Makoto Kobayashi) 7 ஏப்ரல் 7, 1944ல் ஜப்பான் நாகோயா நகரில் பிறந்தார். அவருக்கு இரண்டு வயதாக இருந்தபோது, கோபயாஷியின் தந்தை ஹிசாஷி இறந்தார். கோபயாஷி குடும்ப வீடு நாகோயாவின் குண்டுவெடிப்பால் அழிக்கப்பட்டது. எனவே அவர்கள் அவருடைய தாயின் குடும்ப வீட்டில் தங்கினர். 1967ல் நாகோயா பல்கலைக்கழகத்தின் ஸ்கூல் ஆஃப் சயின்ஸில் டி.எஸ்.சி பட்டம் பெற்றார். 1972ல் நாகோயா பல்கலைக்கழகத்தின் ஷோச்சி சகாட்டா மற்றும் பிறரிடமிருந்து அவர் வழிகாட்டுதலைப் பெற்று அறிவியலில் முனைவர் பட்டம் பெற்றார். முனைவர் பட்ட ஆய்வை முடித்த பின்னர், கோபயாஷி கியோட்டோ பல்கலைக்கழகத்தில் துகள் இயற்பியல் தொடர்பான ஆராய்ச்சி கூட்டாளராக பணியாற்றினார். தனது சகாவான தோஷிஹைட் மஸ்கவாவுடன் சேர்ந்து, துகள் இயற்பியலின் நிலையான மாதிரியில் சிபி-மீறலை விளக்கும் பணியில் ஈடுபட்டார். கோபயாஷி மற்றும் மஸ்காவாவின் கோட்பாடு குறைந்தது மூன்று தலைமுறை குவார்க்குகள் (quarks) இருக்க வேண்டும். இது ஒரு கணிப்பு நான்கு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு கீழ் குவார்க்கைக் கண்டுபிடித்ததன் மூலம் சோதனை ரீதியாக உறுதிப்படுத்தப்பட்டது.

1973 இல் வெளியிடப்பட்ட கோபயாஷி மற்றும் மஸ்காவாவின் கட்டுரை, “பலவீனமான தொடர்புகளின் மறுசீரமைக்கக்கூடிய கோட்பாட்டில் சிபி மீறல்”, இது 2010 ஆம் ஆண்டு நிலவரப்படி எல்லா காலத்திலும் நான்காவது மிக உயர்ந்த உயர் ஆற்றல் இயற்பியல் தாள் ஆகும். குவார்க்குகளுக்கு இடையில் கலவை அளவுருக்களை வரையறுக்கும் கபிபோ-கோபயாஷி-மஸ்கவா மேட்ரிக்ஸ் இந்த வேலையின் விளைவாகும். இந்த வேலைக்காக கோபயாஷி மற்றும் மஸ்கவா ஆகியோருக்கு கூட்டாக 2008ல் இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசில் பாதி வழங்கப்பட்டது. மற்ற பாதி யோய்சிரோ நம்புவுக்கு சென்றது.

மூன்று நோபல் பரிசு பெற்றவர்களின் பங்களிப்புகளை அங்கீகரிக்கும் விதமாக, ஷினிச்சிரா டொமோனாகா, லியோ எசாகி மற்றும் மாகோடோ கோபயாஷி ஆகியோரின் வெண்கல சிலைகள் 2015ல் சுகுபா நகரத்தில் உள்ள அசுமா மத்திய பூங்காவில் அமைக்கப்பட்டன. நிஷினா நினைவு பரிசு, சகுராய் பரிசு, ஆசாஹி பரிசு, ஐரோப்பிய இயற்பியல் சங்கத்தின் உயர் ஆற்றல் மற்றும் துகள் இயற்பியல் பரிசு, டோக்கியோ இம்பீரியல் அரண்மனையில் கலாச்சார ஒழுங்குக்கான விருது போன்ற பரிசுகளை பெற்றுள்ளார்.

தகவல்: இரமேஷ், இயற்பியல் உதவி பேராசிரியர், நேரு நினைவு கல்லூரி, புத்தனாம்பட்டி

Keeggi – Trusted Platform

Keeggi – Trusted Platform

———————————————————————-To Download Keelainews Android Application – Click on the Image